สอบถามปัญหา GPIO ของ STM32F3

Started by ch25, October 12, 2015, 05:25:55 PM

Previous topic - Next topic

ch25

ระบบของผมใช้ STM32F3 อยู่ครับโดยมี battery backup มีปัญหาว่าพอแบตเตอรี่ใกล้หมด แรงดันไฟเลี่ยง CPU ปกติจาก 3.3 จะลดเหลือ 1.9 โวลท์ ขาที่ผมต่อกับ buzzer (PA1) โดยไดร์วผ่าน ทรานซิสเตอร์จะเกิด เป็นสัญญาณ พัลล์ขึ้นมาเองทำให้ buzzer ดังซึ่งไม่ต้องการ มีวิธีแก้ยังไงไหมครับ  ลองเซ็ตเป็น pull up ,down แล้วก็ไม่หาย

crywolf

pvic

"""" CPU ปกติจาก 3.3 จะลดเหลือ 1.9 โวลท์  """"  1.9V  MCU ยังทำงานได้หรือ ?

ไปดูตรงเรื่องเกี่ยวกับการ Set  brown-out reset

ch25

ก็ขับง่าย ๆ  นี้แหละครับ ช่วงแรงดันระหว่าง 3.3 - 2.0 มันก็นิ่ง พอผ่าน 2.0 ลงไปลองวัดสัญญาณได้ออกมาเป็น pulse ซึ่งไม่ใช่สิ่งที่ต้องการเลย

crywolf

ตระกูล F แรงดันใช้งาน คือ 2.0 - 3.6 ถ้าจะใช้แรงดันต่ำกว่านี้ ไปเล่นตระกูล L เลยครับ

ch25

แก้ปัญหาได้แล้วครับ ผมสั่งให้ Buzzer ดังหลังจากคอนฟิกเสร็จแล้ว พอแรงดันตกต่ำกว่า 2.0 โวลท์มันเลยรีเซ็ตอยู่ตลอด เลยติดดังถี่ ๆ เหมือนเป็นพัลล์ แต่ ใน STM32F303  ที่ใช้มันไม่มี BOR มันมีแต่ PVD น่าจะคล้ายๆ กัน