[มือใหม่] สอบถามเกี่ยวกับเซ็นเซอร์นับโลหะ

Started by Aisuu, October 04, 2015, 02:13:25 PM

Previous topic - Next topic

Aisuu

งานที่จะทำคือนับรอบการปั่นจักรยานค่ะ แล้วอาจารย์ให้เซ็นเซอร์ตัวนี้มา เข้าใจว่าเป็นเซ็นเซอร์ที่ตรวจจับแม่เหล็ก
อยากรู้ว่าตัวเซ็นเซอร์หน้าตาแบบนี้มีชื่อว่าอะไร แล้วสามารถเอาไปต่อกับบอร์ดของ arduino (mega 2560) ได้ไหมคะ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ  ;D

ปล.มือใหม่นะคะ แตะบอร์ด arduino ครั้งแรกเมื่อไม่กี่เดือนนี้เองค่ะ 555555

RoLRoR

MicroX

เซ็นเซอร์ใช้ได้ทั้ง  Hall Effect และแบบ Reed Switches ครับ
ลองดู Reed Switches and Hall Effect Sensors

หากใช้ Arduino ก็ใช้คำค้นหา arduino bike speed sensor มีตัวอย่างให้ดูเยอะเลย

tatree_b

อาจารย์ก็.... เนอะ  ให้ของมาแต่ไม่ให้คู่มือ เอกสารอะไรเลย  ผิดหลักการศึกษานะเนี่ย

เป็นได้ทั้ง Hall Heffect Sensor  หรือ Proximity switch

แต่ยังไงก็วัดหาคุณสมบัติก่อนนะครับ พวก margin voltage , response or rise time , sensitivity ,.....  เวลาใช้จริงจะได้ไม่มีปัญหา

skytec

ใช่ครับ ผิดหลักการณ์ พอสมควร ครับ เห็นด้วย
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

wirotsow

ถ้านับรอบใช้เซนเซอร์ด้วยแสงดีกว่า

wdargon

ถ้าตามในรูปเป็น reed switch จากไมล์จักรยานจีน คงไม่มีเอกสารอะไร
ใช้ง่ายหาในgoogleดูครับ