การใช้cad egle

Started by oldsnake13, September 10, 2015, 07:32:59 AM

Previous topic - Next topic

หมูน้อย

ลาก ground เองก่อนแล้วค่อยใช้ auto route ครับ

ส่วนใหญ่ผมจะไม่ค่อยใช้ auto route เลยครับ เพราะมันไม่ค่อยได้ดั่งใจเท่าไหร่
ทำ PCB หน้าเดียวผมลากเองดีกว่า

kom_AsArI

ถ้าจะใช้ auto route ให้ได้ดังใจนี่อยู่ที่การตั้งค่าเลยนะ
ส่วนผมตั้งไม่เป็น ลากสดอย่างเดียว ใครมีเทคนิคการเซ็ตก็ช่วยแนะหน่อยด้วย จะขอบคุณมาก 555

oldsnake13

มันน่าจะสองหน้านะครับ จะพยายามให้มันเหลือหน้าเดียวครับ
อีกเรื่องนึงครับ ระยะห่างของแต่ละเส้นนี่ควรเป็นเท่าไรครับ setอย่างไร

หมูน้อย

Quote from: oldsnake13 on September 11, 2015, 04:10:18 PM
มันน่าจะสองหน้านะครับ จะพยายามให้มันเหลือหน้าเดียวครับ
อีกเรื่องนึงครับ ระยะห่างของแต่ละเส้นนี่ควรเป็นเท่าไรครับ setอย่างไร

ถ้าอยากได้ด้านเดียวแนะนำให้ลากเองครับ ถ้าจะ auto route ต้องเซ็ตค่า cost ด้าน top เป็น 0
และต้องตั้งอย่างอื่นด้วย(ผมไม่ค่อยสันทัด)

ส่วนระยะห่างหรือความกว้างของเส้นก็แล้วแต่ว่าจะกัดเองหรือส่งกัด
ถ้าส่งกัดก็ต้องดูสเป็คของร้านที่จะส่งไปตัดว่าเขาให้กว้างน้อยสุดได้เท่าไหร่
แต่ถ้ากัดเองก็ต้องดูอีกว่าจะทำแบบไหน
1. แบบดรายฟิล์มที่ผมเคยทำเล็กสุด 10mil
2. แบบใช้กระดาษปรินท์รูปแล้วใช้เตารีดรีด ตอนนี้ทำเล็กสุด 12mil ยังไม่เคยลองเล็กกว่านี้

วิธีตั้งก็เข้าไปที่หน้า borad design ไปที่ menu tools -> DRC
เข้าไปตั้งค่า Clearance, Distance, Sizes ฯลฯ ตามต้องการครับ
จากนั้นกด Apply แล้วก็กด Check ครับ ถ้าจุดไหนแคบกว่าหรือมีอุปกรณ์ทับกันจะมีข้อความเตือนครับ
แล้วเราก็ไปแก้ไขตรงจุดที่มันเตือน ก็กด tools -> DRC ไปเรื่อยๆจนกว่าจะแก้หมดครับ

oldsnake13

oldsnake13

ขอตัวอย่างการแยกground หน่อยครับ ลองแล้วมันยังไม่แยก ผมตั้งชื่อตรง value เป็น GND และ GND1 แล้วพอจะไปวางอุปกรณ์ก็ไม่แยกอยู่ดี

หมูน้อย

Quote from: oldsnake13 on September 12, 2015, 09:40:20 PM
ขอตัวอย่างการแยกground หน่อยครับ ลองแล้วมันยังไม่แยก ผมตั้งชื่อตรง value เป็น GND และ GND1 แล้วพอจะไปวางอุปกรณ์ก็ไม่แยกอยู่ดี

ขอโทษทีครับ ผมบอกขั้นตอนผิดไปหน่อย

ขั้นแรกต้องสร้างกราวนด์หลอกขึ้นมาก่อนครับ ตามรูป
(ถ้าอยากให้กราวน์จริงๆต่อด้านไหนก็เอา มาต่อด้านนั้นนะครับ ในตัวอย่างผมไม่ได้ต่อ ถ้าไม่ต่อไอซีที่ต้องใช้กราวนด์จะไม่ได้ต่อกับกราวนด์)

ในหน้า Design ให้ลาก polygon ตามต้องการจากนั้นกำหนดชื่อตามหน้า schedule

กดปุ่ม Tools -> Ratsnest

oldsnake13

ขอบคุณทุกท่านครับ