สอนวิธีทำ หน้ากากเครื่อง (เมมเบรน)

Started by sittikorn, August 28, 2015, 12:53:52 PM

Previous topic - Next topic

whang07

ขอบคุณความรู้มากมายที่สอนใหัครับยอดมากจริงๆทานใดไม่เท่ากับให้ทานคานรู้ขอคารวะครับ :) :) :)

sittikorn

ขอบคุณครับ

สำหรับคำขอบคุณ ทุกๆคอมเมนต์

ช่วงที่รอ บทสุดท้าย  มาดูเครื่องที่ทำของจริงขนาดเล็ก  (กำลังตามหาอยู่)
https://www.youtube.com/v/nWXunKpNGdM

sittikorn

บทสุดท้ายนี้ ไม่มีอะไรมากครับ
      จะเป็นเรื่องของเทคนิค การตัด ช่องของการแสดงผล  LCD LED  7 segment switch ต่างๆ เพื่อให้เป็นแนวทางการนำไปใช้
จากรูปภาพ  สังเกตุดูว่า ในช่องของ การแสดงผลของ  7 segment เขาจะทำการตัด ให้มีขนาดใหญ่กว่าตัว 7 segment
เขาจะใช้แผ่น หน้ากากเครื่อง (เมมเบรน)  ทำการแบ่งช่องข้างนอกเอา  ไม่ต้องตัดที่ ตัวกล่อง

ในส่วนของ LED ถ้ามีจำนวนน้อยก็ให้ เจาะ ตามตำแหน่งของ LED  แต่ถ้า มีจำนวนมากเขาจะตัด
เป็นแถวยาวเลย  แล้วจึงใช้ หน้ากากเครื่อง (เมมเบรน)  แบ่งขั้นไว้ 

sittikorn

จากรูป เมื่อมีการนำ หน้ากากเครื่อง (เมมเบรน)  มาติด หน้าตาจะเป็นแบบนี้ครับ

sittikorn

สุดท้าย เรื่องของ switch การวาง switch ช่วงของหัว switch จะต้องมีความเสมอหรือเรียบพอดีกับพื้นของกล่องหรือวัสดุที่จะนำมาใช้

และรูที่จะต้องเจาะ จะต้องใหญ่กว่า ตัวของ switch มาก สาเหตุจะมาจาก หากรูของ switch มีขนาดเล็ก จะทำให้ แผ่นของหน้ากาก
ไปกดทับ กับ switch ข้างๆ ฉนั้น ไม่จำเป็นที่จะต้อง ให้หัว switch สูงเกินพื้น กล่องหรือวัสดุ ที่นำมาใช้

ในกรณีการทำ  หน้ากากเครื่อง (เมมเบรน) ที่นำเสนอ จะไม่มีการปั้มนูน ให้แก้ปัญหาโดยใช้ ดอกสว่าน ที่มีขนาดใหญ่กว่า
รูเดิม ให้เป็น ร่อง v จะทำให้ไม่มีปัญหา เมื่อกด switch ที่จะไปเบียดตัวข้างๆ และลดการกดค้าง

ที่กล่าวมาทั้งหมดเป็นเพียงแค่แนวทางในการทำ หน้ากากเครื่อง (เมมเบรน) ซึ่งเกิดจากความคิดของผมเอง  ขอให้ สมาชิกนำไปต่อยอดการใช้งาน
ต่อไป  ขอขอบคุณ สมาชิกและเหล่าบรรดานักอิเล็คทรอนคส์ ที่เข้ามาเยียมชม

RoLRoR

ข้อมูล,รายละเอียด และเคล็ดลับ จัดเต็มฯเลย.
ขอบคุณมากครับ.  :D

yupetch

ติดตามมาตั้งแต่ต้น จนปลาย...
เนื้อหา-เรื่องราว ดีเยี่ยม
พอจะเข้าใจถึง วิธีการคิด-และลงมือทำแล้วล่ะครับ...
ขอขอบคุณท่าน และขอแสดงความนับถือมาในโอกาสนี้.ครับ

abhinant