สอนวิธีทำ หน้ากากเครื่อง (เมมเบรน)

Started by sittikorn, August 28, 2015, 12:53:52 PM

Previous topic - Next topic

nightbird

เจ้าแผ่นใสๆที่เอามาพิมพ์....ใครรู้ซื้อได้ที่ไหนครับ^^(ตัวแท้ที่ทำขายไม่ใช่ปกแฟ้มอ่ะครับ)

spider28

ขอบคุณมากครับที่ไม่ห่วงวิชา

คนไทยต่างกับฝรั่งตรงที่ ชอบห่วงวิชา คิดว่าจะมีคนแย่งเอาไป

แต่ฝรั่งเค้ามักจะทำเอกสารเผยแพร่ คนที่เป็นคนคิดคนแรกไม่จำเป็นว่าจะประสบความสำเร็จเสมอไป แต่เค้าอยากให้มีคนที่มาทำต่อจากแนวคิดเค้า

ตัวอย่างดูจาก  Arduino   กับ   PIC   ตัว  IDE  ที่ใช้ทำไมต้องขายกัน  Arduino เลยทำ Open soure  นักพัฒนารุ่นหลังๆก็เลยสนใจตัวนี้มากกว่าไปใช้ PIC  (แต่เรื่องใช้งานผมไม่พูดถึงน่ะครับ )

mastergoong

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ดี ๆ แบบนี้

sittikorn

เรามาเริ่มต้นบทที่ 1 กันเลย

วัสดุที่ใช้ประกอบไปด้วย
1.พลาสติกชนิดใส ที่นิยมใช้กันมีอยู่ 3 ชนิดด้วยกัน

1.1 PVC
PVC เป็นพลาสติกที่มีสมบัติที่หลากหลาย มีทั้งแข็งเช่นท่อน้ำประปา PVC และนิ่มเช่นสายยางใสแบบนิ่ม และแผ่นฟิล์มสำหรับห่ออาหาร สามารถทำให้มีสีสันสวยงามได้ จากสมบัติที่หลากหลายของ PVC นี้เอง ทำให้เรานิยมนำทำ ม่านในห้องอาบน้ำ แผ่นกระเบื้องยาง แผ่นพลาสติกปูโต๊ะ ขวดใส่แชมพูสระผม นอกจากนี้เรายังนิยมใช้ PVC ทำวัสดุอื่นๆเช่นประตู หน้าต่าง วงกบ และหนังเทียม

PVC สามารถนำกลับมารีไซเคิล เพื่อผลิตท่อน้ำประปาสำหรับการเกษตร กรวยจารจร และเฟอร์นิเจอร์ หรือม้านั่งพลาสติก

จุดหลอมเหลว 75-90 องศาเซลเซียส
ความหนาแน่น 1.15-1.35

1.2 PET
PET เป็นพลาสติกที่ค่อนข้างแข็งและเหนียวไม่เปราะแตกง่าย และส่วนใหญ่จะใสทำให้มองเห็นความใสของผลิตภัณฑ์ที่บรรจุอยู่ภายใน จึงนิยมใช้บรรจุน้ำดื่ม น้ำมันพืช และเครื่องสำอาง นอกจากนี้ ขวด PET ยังมีสมบัติป้องกันการแพร่ผ่านของกาซคาร์บอนไดออกไซด์ได้ดี จึงนิยมใช้ทำเป็นภาชนะบรรจุน้ำอัดลม

PET สามารถนำกลับมารีไซเคิลใช้ใหม่ได้โดยนิยมนำมาผลิตเป็นเส้นใยโพลิเอสเตอร์สำหรับทำเสื้อกันหนาว พรม และใยสังเคราะห์สำหรับยัดหมอน

จุดหลอมเหลว 250-260 องศาเซลเซียส
ความหนาแน่น 1.38-1.39

1.3 PC
C หรือ POLYCARBONATE (โพลีคาร์บอเนต)เป็นพลาสติคชนิดหนึ่งที่มีความแข็ง  ทนทาน  ทนสารเคมี ทนความร้อนได้ 140 องศา 
คนส่วนใหญ่จะรู้จัก แผ่น PC นี้ จากแผ่นกันแดด ตามบ้าน หรือตามบริษัท สำนักงานต่างๆ   และมีหลายสี  เพื่อให้ชิ้นงานเกิดความสวยงาม
ทนความร้อนและความเย็นได้ดี (ทนความเย็นได้ -20องศา และทนความร้อนได้ถึง 140 องศา)ไม่ลามไฟ หรือลุกเป้นเหลว จุดหลอมเหลวสูงกว่า 400 องศา
และกลายเป็นเถ้าเมื่ออุณหภูมิสูงเกิน 600 องศา

sittikorn

ในปรเทศไทยเรา วัสดุที่หาซื้อง่ายที่สุด ไม่ต้องสั่งจำนวนมาก คือ  PVC ใส
รองลงมาได้แก่  PET  ส่วน PET นีถ้าจะหาความหนา มาสัก 0.15 mm ขึ้นไปจะหายากสักหน่อย

ในที่นี้เท่าที่เคยใช้ และใช้ได้ดี สำหรับงานทั่วๆไป จะเป็น พลาสติกใส PVC  ซึ่งสามารถ หาซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียนได้ทุกจังหวัด
ขนาดตามร้านเครื่องเขียนที่มีขายกันอยู่จะมี 2 ขนาด ด้วยกัน เท่าที่ถามเจ้าของร้านไม่สามารถบอกเราได้ว่า มันมีความหนาเท่าไหร่

แต่ขนาดของแผ่น หน้ากากเครื่อง (เมมเบรน)  ของโรงงานที่ทำกันทั่วไป จะอยู่ที่ 0.13-0.16 mm ตามร้านเครื่องเขียนน่าจะเป็น 0.25 mm
(ในความคิดผมๆ ว่ากำลังพอดี )ขนาดความหนาผมไม่มั่นใจนะครับว่าเท่าไหร ถ้าสมาชิกท่าใดทราบรบกวนลงให้ด้วยครับ
ดูตัวอย่างที่นี่ครับ

https://piboonsinmarketing.wordpress.com/pvc-plastic/
                     http://www.karoonbrothers.com/main/index.php?route=product/product&path=64&product_id=156

ราคาขายตามร้านเครื่องเขียน จะอยู่ที่ เมตรละ 100-120 บาท หน้ากว้าง 120 cm

ส่วนอีกชนิดหนึ่งคือ PET ใส อันนี้จะมีอยู่ ตามร้านเครื่องเขียน แต่อยู่มาก ตามร้านถ่ายเอกสารและเข้าเล่ม ขนาดมีแค่ A4 ความหนาดูเหมือนมันจะบางมากไป
พยายามหาที่หนาๆมาก ไม่มีครับ  หรือท่าสมาชิกท่านใดมีแหล่งซื้อ ลงแนะนำไว้ให้ท่าอื่นๆด้วยครับ

ที่ต้องใช้ พลาสติกใส เพราะจะต้องมีการโชว์หน้าจอแสดงผลต่างๆ เช่น LCD LED 7 segment 

nai102

นักเรียนทำความเคารพ  ขอบบบคุณณณณณครับบบบบบบบคุณณณณณณครูููููููููููููููุ