สอนวิธีทำ หน้ากากเครื่อง (เมมเบรน)

Started by sittikorn, August 28, 2015, 12:53:52 PM

Previous topic - Next topic

sittikorn

ขั้นตอนต่อมาได้แก่ การทำสติกเกอร์ ตามแบบที่เราต้องการ  ออกแบบ  แบบสุดขั่วเลย หรือจะเอาแบบพื้นๆง่ายๆดูดี ก็แล้วแต่เรา

การออกแบบก็ไม่มีอะไรมาก  ดูว่าเราจะไปติดกับวัสดุกว้าง ยาวเท่าไหร่  และจัดการหาตำแหน่ง ของกึ่งกลางของ สวิทส์  LED LCD ตามแบบตัวอย่างข้างล่างนี้ครับ

แบบของผมที่ทำนี้เป็นกล่องสำเร็จรูป จัดการวัด ความกว้าง ยาว และตำแหน่ง ของ  สวิทส์  LED LCD  จึงออกมาแบบนี้ครับ

แบบอีก ชิ้นหนึ่งครับ

sittikorn

การทำสติกเกอร์ ตำแหน่ง ของจอแสดงผล LCD ,  7 segment  และ แสดงผลของ LED  เมื่อเวลาพิมพ์ ออกมา พื้นจะต้องเป็นสีขาว
ตำแหน่งดังกล่าวจะต้องมีการตัดออก หรือภาษาของทางร้าน ไดคัทสติ๊กเกอร์ 

การออกแบบ สติ๊กเกอร์ ในตำแหน่งของ LED ควรจะใส่สัญญาลักษณ์ เพื่อที่จะได้ประหยัดพื้นที่ หรือเป็นตัวย่อ ทำให้เข้าใจง่าย
และถ้าพื้นที่ถ้ามีจำกัดมาก ตัวหนังสือจะไม่ชัดมาก

แต่สำหรับเทคโนโลยี่การพิมพ์ ทุกวันนี้มีความคมชัดมาก (ขึ้นอยู่กับบ้างร้านนะครับ) เท่าที่เห็นเขาเฃ่งขันกันมาก  เลยเป็นผลดีกับเรา
ส่วนของผมเครื่องพิมพ์ที่เขาใช้อยู่ยังไม่ทันสมัยเท่าไหร่  สีเลยออกมาพอได้ ไม่ถึงกับดีมาก

ราคาพิมพ์สติ๊กเกอร์ พร้อมไดคัทสติ๊กเกอร์  ขนาด A3 จะอยู่ที่ 100-150.-บาทต่อแผ่น

เมื่อเราได้ สติ๊กเกอร์มาแล้ว จัดการนำมาติดกับแผ่น พลาสติก PVC ใสที่เราเตรียมไว้แล้ว

เป็นอันเสร็จเรียบร้อย  ไม่ยากเลยใช่ไหมครับ  ใช่ครับไม่ยากเลย 

การปั้มนูน สามารถทำได้ครับ แต่ยังไม่เคยทำ ได้ความลับมาจากร้านทำป้ายเขาบอกว่า ทำเหมือนการปั้มป้ายทะเบียนรถ

แล้วถามว่า แล้วแบบนี้มันจะไม่มีปัญหาว่ามันจะไปกดทับ สวิทส์ หรือ ตอบไม่มีปัญหาครับ  มันจะอยู่ที่ บทสุดท้ายครับ

skytec

"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

kiazoo

ผมนี้ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ  ;D ;D ;D ;D

ขอบ่นบ้างครับ ผมนี่เจอกับตัวเยอะเลยพวกของสั่งทำ งานบริษัทที่ผมทำอยู่นี่ชิ้นงานจำนวนน้อยครับเลยมีปัญหามากเวลาสั่งทำอะไรซักอย่าง
เวลาถามไปแต่ละเจ้า แต่ละชิ้น ถามจำนวนก่อนเลย ถ้าน้อยนี่ชาร์จกันแบบไม่ลืมหูลืมตา บางอย่างทางผมก็รับได้ถ้าอยู่ในขั้นผลิต แต่ Prototype นี่สิคุณพี่ครับไม่ต้องเกิดกันเลย
Every thing is possible. www.kzelecshop.com

sittikorn

สุดท้ายของวันนี้ครับ

หากท่าสมาชิกท่าใด ยังใช้  7 segment อยู่แต่ต้องการลดความสว่างของ  7 segment สามารถ ติดสติ๊กเกอร์ ลดแสดง
โดยใช้สติกเกอร์ ปิดทับในตำแหน่ง ของช่องแสดงผลของ  7 segment บน พลาสติก PVC ใส ก่อน แล้วถึงนำ สติกเกอร์ตัวจริง มาปิดทับอีกชั้นครับ
ออกมาสวยงามครับ สติกเกอร์ตัวนี้จะใช้กับรถยนต์ ที่ติดกับโคมไฟหน้าครับ  ตัวอย่างสติกเกอร์ลดแสงครับ 

หมายเหตุครับ

รูปภาพที่นำมาใช้ ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย  เพราะรูปที่เอามาลง จะมีเบอร์โทรศัพทืลงอยู่
ไม่อยากตัดออกครับ กลัวเรื่อง พรบ. คอมพิวเตอร์ครับ

วันนี้ขอจบเพียงเท่านี้ก่อนครับ  บทสุดท้ายจะเป็นเท็คนิค การวาง อุปกรณ์ ต่างๆ  ขั้นตอนนี้ถ้าสมาชิกท่านใด ต้องการทำ ก็สามารถทำได้เลยครับ
เสร็จแล้วเอาโชว์ๆ กันบ้างนะตรับ

คำค้นหา ใน google ครับ สติ๊กเกอร์ ไฟหน้ารถ หรือ https://www.google.co.th/search?q=%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B9%8A%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C+%E0%B9%84%E0%B8%9F%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%96&biw=1366&bih=634&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ved=0CAYQ_AUoAWoVChMI0cuT9onRxwIVFUqOCh1gqQZY#imgrc=WYg3HmiVecJ-wM%3A

ROM

เยี่ยมมากครับ มาสายไปหน่อย ขอนั่งเรียนเบียดกับเพื่อนๆด้วยคนนะครับ

avr_lover

ขอบคุณครับ รบกวนสอบถาม ตัว PVC ก็ต้องเจาะช่องตามสติ๊กเกอร์ถูกไหมครับ ปุ่มกดมีโอกาศค้างไหม รวมถึงกดบ่อยๆจะขาดง่ายไหมครับ

sittikorn

Quote from: avr_lover on August 31, 2015, 08:58:52 AM
ขอบคุณครับ รบกวนสอบถาม ตัว PVC ก็ต้องเจาะช่องตามสติ๊กเกอร์ถูกไหมครับ ปุ่มกดมีโอกาศค้างไหม รวมถึงกดบ่อยๆจะขาดง่ายไหมครับ

ตัวแผ่น PVC ไม่ต้องเจาะใดๆทั้งสิ้นครับ ไดคัทที่สติกเกอร์อย่างเดียว  ถ้าเป็นการแสดงผล จำพวก LCD  LED   7 segment

ยกเว้นในกรณ๊ ที่เรามีอุปกรณ์ external swith on/off,  jack in/out ,RCA หรืออื่นๆ ที่มันจะต้องอยู่ข้างนอก จะต้องเจาะ

ปุ้มไม่มีโอกาศค้างครับ ถ้าทำตามขั้นตอนในบทสุดท้าย ที่จะกล่าวต่อไป 

ขาดบ่อยไหม ง่ายไหม อันนี้ ตัดปัญหาไปได้เลยครับ  อาจจะมีเรื่องของสีที่จะลอกมีบ้าง  ขึ้นอยู่กับทางร้านที่ใช้หมึกพิมพ์ แบบไหน