***รบกวนสอบถามเรื่อง การปรับความสว่างจอ LCD โดย Atmega64

Started by septhai, August 27, 2015, 11:51:42 AM

Previous topic - Next topic

septhai

รบกวนสอบถามเรื่อง การปรับความสว่างจอ LCD โดย Atmega64
ผมใช้ Winavr ครับ
1. ผมต้องการให้สามารถปรับความสว่างของจอ LCD เป็น 2 Step โดย Active Backlight1 เป็นระดับหนึ่ง Active Backlight2 เป็นอีกระดับหนึ่ง โดยสลับกับ ON/OFF มันทำได้ไหมครับ ถ้าได้มันจะเกิดผลเสียตามมาทีหลังหรือไม่ครับ เช่น จะทำให้ Port MCU เสียไหมครับ เป็นต้น

2. ถ้าข้อหนึ่งไม่ได้หรือไม่ควรใช้ ทราบมาว่าอาจต้องใช้ PWM ไม่ทราบว่าต้องใช้ขาไหนครับ และพอจะมีตัวอย่าง โปรแกรมบ้างไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

JENG

1.ทำได้คับ แต่เปลืองทรัพยากรณ์โดยใช่เหตุ
2.ทำได้คับ ดีกว่าข้อ1 จะ pwm โดย interrupt หรือ h/w pwm ได้ทั้งนั้น
ตัวอย่างเรื่อง pwm มีมากมายใน google คับ
สามารถติดตาม electoday ได้ที่

Facebook
www.facebook.com/groups/coopmicro

Google+
https://plus.google.com/communities/103482067769375459277

☺☺☺ความรู้ และความฉลาด ไม่ใช่สิ่งเดียวกัน จะมีประโยชน์อะไร ถ้าฉลาดแต่อยู่ในกะลา☺☺☺

septhai

Quote from: JENG on August 27, 2015, 01:41:08 PM
1.ทำได้คับ แต่เปลืองทรัพยากรณ์โดยใช่เหตุ
2.ทำได้คับ ดีกว่าข้อ1 จะ pwm โดย interrupt หรือ h/w pwm ได้ทั้งนั้น
ตัวอย่างเรื่อง pwm มีมากมายใน google คับ
ขอบคุณครับ จะลองตามขัอสอง หากไม่ได้ก็คงต้องตามขัอหนึ่งครับ