ขอถามเรื่อง AVR Clock หน่อยครับ

Started by OoYESSERoO, August 23, 2015, 05:12:01 PM

Previous topic - Next topic

OoYESSERoO

ช่วยอธิบายให้เข้าใจสั่นๆหน่อยได้หรือปล่าว ครับ คือ อาจราย์ถามผม AVR Clock คืออะไร ผมตอบ ก็คือสัญญาณ clock ของ avr อาจารย์เลยบอกให้ไปหาข้อมูลมาครับ
:)

tkonline

ที่ผมทราบคือโปรแกรมเมอร์สามารถเลือก internal oscillator หรือ external clock (crystal) ให้เป็น system clock ได้ครับ

หมูน้อย

อาจารย์จะให้เอา AVR มาทำเป็นนาฬิกาหรือเปล่าครับ  ;D

nai102

น่าจะหมายถึงสัญญาณนาฬิกา ที่กำหนดจังหวะการทำงานของตัว AVR หรือเปล่า
ถ้าใช้เราสามารถเลือกได้โดยการ Fusebit ค่าเริ่มต้นจากโรงงานเลยก็หลากหลายตามเบอร์ไอซี
อย่างเช่น Mega8 ค่าเริ่มต้นก็จะเป็น วงจร RC ภายในตัวไอซ๊ มีความถี่ที่ 1MHz