เริ่มต้นจากไม่มีอะไรเลยแบบนี้ ผมหวังจะมีเงินล้านแบบคนอื่นๆเขาบ้างได้ไหมครับ

Started by jamell, May 08, 2013, 11:46:03 PM

Previous topic - Next topic

jamell

เห็นว่าน่าสนใจดีครับ

อายุ 23 พนักงานบัญชีธรรมดาๆคนนึง
คืออยากมีเงินล้านกับเขาบ้าง เพราะฐานะก็ไม่ได้ดีมาก มีภาระส่งบ้าน เลี้ยงดูพ่อแม่ครับ

ผมเมื่อตอนอายุ 15 ครอบครัวผมสบายมาก   มีเงินใช้ ไม่ได้เก็บกันเลยแต่อย่างใด แม่และพ่อต้องทำงานร่วมกับเพื่อนของพ่อ และมาถึงคราวเคราะห์ร้ายที่ไปไว้ใจคนไม่ดี ทำให้บ้านผมต้องล้มละลาย พ่อแม่ต้องหย่าเพื่อให้ทั้งคู่ไม่ตกระกำลำบาก

พ่อและแม่ไม่มีเงินส่งเราเรียนต่อ เพราะมีพี่ชายและพี่สาวอีก 2 คนที่ท่านต่อส่งให้เขารอดฝั่งให้ได้ พี่ชายตอนนั้นกำลังจบ ป.ตรี พี่สาว เรียนธรรมศาสตร์ปี 2

ทำให้พวกผมถ้าอยากเรียนต้องหาเงินเอง
ผมเริ่มทำงานตอนอายุ 15 ด้วยความที่ผมโชคดีมีเพื่อนสนิทที่เปิดร้านสเต็กก็เลย ขอสมัครเป็นเด็กเสริฟ์ ก็เรียนบ้างไม่เรียนบ้าง เกรดก็ได้กลางๆ
ช่วงนั้นบ้านผมโดนยึดเพราะเอาไปชดใช้หนี้จนหมด
เราย้ายบ้านกัน 3 ครั้งในรอบ 2 ปี

จนอายุ 18 จบม.6 ก็ต่อเข้ามหาลัย แต่ด้วยที่เราไม่มีเงินพอ จึงได้ลองสอบชิงทุนดู พอดีมีอาจารย์มหาลัยท่านนึงที่ดูแลฝ่ายทุน เขาเห็นผมจำผมได้ก็ทักทายผมและบอกจะช่วยผมตอนสัมภาษณ์แต่เราต้องสอบให้ได้ก่อนนะ

ผมก็ทำงานกลางวัน กลางคืนหาเวลาอ่านหนังสือหลังจากกลับ ก็ประมาณ  23.00- 02.00 น. ทุกวันก่อนที่จะสอบ
พอวันสอบ เตรียมตัวไปเต็มที่ไปสอบพร้อมกับพี่ชายฝาแฝดผม  แม่ผมเตรียมเสื้อผ้าให้เราทั้ง 2 และบอกให้ผมตั้งใจ ก่อนออกจากบ้านท่านจับมือพวกผมและภาวนาให้ผมสอบได้

เราก็ไปสอบอย่างตั้งใจ จนถึงวันประกาศผู้ได้รับทุน ผมกับฝาแฝดผมได้รับทุนทั้งคู่ ได้เรียนฟรีและได้รับเงินค่าครองชีพเดือนละ 4 พัน แม่และพ่อผมดีใจทั้งน้ำตา ที่พวกผมได้เรียนต่อมหาลัย เพราะท่านไม่คิดว่าพวกผมจะได้มีโอกาสได้เรียนแล้ว ด้วยที่เราตอนนั้นฐานะตอนนั้นกลางๆลงมา

ช่วงนั้นพี่ชายกับพี่สาวผมจบแล้ว และเริ่มทำงานกับบริษัทเอกชน

2551-2554
เรา 2 คนฝาแฝดตั้งใจเรียน และก็ทำงานที่ร้านสเต็กเพื่อนผมอยู่ จนช่วงปิดเทอม ปี 1 เพื่อนผมบอกผมว่าเขาจะปิดร้านแล้วเพราะทุกวันนี้เขาแค่เปิด แฟรนไชส์ ก็มีมากพอแล้ว (ร้านเพื่อนผมมีสาขา 73 สาขาซึ่งไม่ดังมาก เป็นร้านที่ร่มสีม่วง มีป้ายร้านเขียนชื่อร้านว่า "สเต็กลุงหนวด")ทำให้พวกผม ต้องหารายได้จากที่อื่น ก็พอดีที่เราสนิทกับฝ่ายทุน และเราทำงานกับคณะและมหาลัยบ่อย ทำให้เราได้ทำงานรับสมัครนักศึกษาช่วงปิดเทอม ตลอด 4 ปี ทำให้เรามีเงินเก็บและใช้มากพอ

2554
ผมจบปริญญาตรีพร้อมกับพี่ชายฝาแฝด ผมไม่ได้เป็นเรียนเก่งมาก ผมได้เกรด 2.99 พี่ชายได้ 3.59 เกียรตินิยมอับดัน 1

2555-ปัจจุบัน
ผมได้ิเข้าสู่วัยทำงาน
เราทั้ง 4 คนพี่น้องวางแผนว่าจะมีบ้านเป็นของตัวเอง จึงได้รวมเงินกันไปกู้ซื้อบ้าน จนได้รับการอนุมัติเมื่อวันที่ 27 ธ.ค.55 และตอนนี้ก็ผ่อนได้ 5 เดือนแล้ว

เป้าหมายต่อไปของพวกเราคือ สร้างเนื้อสร้างตัวเพื่อให้เราเป็นเหมือนอย่างเมื่อก่อน จากก่อนหน้านี้ที่พ่อแม่ต้องทำงานหนัก ตอนนี้ท่านได้พักสักที

ตอนนี้บ้านผมทำงานกันหมดแล้ว

ตอนนี้ผมมีเงินเดือน 18000 บาท
ส่วนตัวทำแบบนี้ครับ
แยกบัญชีรายจ่าย ออกจากบัญชีออม ซึ่งผมเปิดบัญชีไว้ 3 กลุ่ม

ผมใช้เดือนละ 6,000 ให้แม่ 5,000 ที่เหลือเก็บ 7,000 ผมก็จะแบ่ง 3 ส่วน

บัญชีแรกเก็บไว้ไปเที่ยว
หักออก 1,000 บาท

บัญชีสองเก็บไว้ฉุกเฉิก
หักออก 1,000 บาท

บัญชีสามเก็บไว้โบนัสให้ตัวเอง
หักออก 1,000 บสม

ก็จะเหลือ 4,000 ผมจะเปิดบัญชีฝากไม่ประจำกับ TMB ME ฝากเข้าเดือนละ 1,000 ให้ ดอกเบี้ย 4% ครับ
อีก 3,000 ผมซื้อกองทุนครับ ตอนนี้ที่ลงๆอยู่ก็จะเป็นของ BBL ครับ
ผมทำแบบนี้มา 1ปีกว่า ตอนนี้มีเงินเก็บ ประมาณ 70,000 ครับ

เป้าหมายตอนนี้ของผม คือ เร่งสร้างตัวเอง มีบ้าน มีงานที่มั่นคง ครอบครัวและให้คนรักของเราสบายมากขึ้น และสัญญากับแม่ไว้แล้วว่าจะพาแม่ไปเกาหลี...

ผมอยากรู้ว่าโอกาสที่ผมจะมีเงินล้านมันยากไหมครับ

เอามาจาก pantip ดูต้นฉบับได้ที่นี่ครับ

http://pantip.com/topic/30433297

deejun

ได้แน่ ปีละ70000
20ปี 1400000แน่นอน
ถ้าในช่วงที่เก็บนำเงินมาต่อยอดทำอะไรบ้างจะไปได้เร็วกว่า
แต่ก็มีโอกาศเสี่ยงด้วย

Munroesinn

มีคนบอกว่าเมื่อมีเงินถึงจะมีโอกาส ถ้าไม่มีใครสร้างให้ก็หาทางสร้างโอกาสด้วยเงินที่เรามี

satcons

RDA

สู้ๆๆนะครับ คุณผ่านอุปสรรคมาหลายเรื่อง อีกหน่อยคุณก็สบายแล้ว

q2/62

ผ่านมาแล้วสามปี (2555-2558)เกิดอะไรขึ้นบ้าง ระหว่างทาง อะไรก็ไม่แน่นอนครับ ต้องตามไปดู

boe

;)บางทีเงินไม่ใช่คำตอบที่ทำให้ชีวิตมีความสุขน่ะคับ เอาแค่ไม่อยู่อย่างยากลำบากก็พอแล้วคับ
ไม่มีความยากจน ในหมู่คนขยัน