[หางาน] เรียนจบ Automotive engineer อยากย้ายสายงานเป้น Programmer

Started by s.sirapol, August 20, 2015, 11:17:25 AM

Previous topic - Next topic

s.sirapol

ตามหัวข้อเลยครับ
ผมจบ Automotive engineering
ตอนนี้เป็น Sales engineer
แต่อยากทำงานด้าน R&D programming embedded

ประสบการณ์
1. จับ Arduino มา 3 ปี ถือว่าคล่องแต่ไม่ได้เทพเจ้า เพราะใช้ Arduino ทำโปรเจ็คจบเกี่ยวกับส่งข้อมูลของรถแข่งกลับไปยังคอมพิวเตอร์และบันทึกค่าแบบไร้สายและ Real time
2. จับ PIC มา  2 ปีแบบจริงจัง  แรกๆเขียนโดยใช้ Lib ของ MPLAB ตอนนี้เขียนระดับ Bits ตลอด ที่ใช้งานอยู่ตลอดเป็น 16Fxxx,18Fxxxx กำลังจะมี Product วางขายโดยใช้ PIC
3. มีความรู้พื้นฐานการใช้เครื่องมือวัด Scope , meter
4. เคยใช้ Zigbee (Xbee)
5. เคยใช้ GPS ใช้ตอนทำโปรเจ็คจบ  และใช้ทำโปรเจ็คจบให้เพื่อนอีก 1 โปรเจ็ค
ุ6. ใช้ I2C , SPI , CAN bus เป็น  แต่เข้าใจแค่โครงสร้างการทำงานคร่าวๆ แต่สามารถใช้ Lib ในการสั่งงานได้ // กำลังศึกษาระดับ Bits config อยู่
ึ7. ใช้ Eagle Cadsoft เป็น  ใช้ในการทำชิ้นงาน Prototype โดยใช้ IC Throught hole เท่านั้น
8. ผมมีความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับระบบฉีดเชื้อเพลิงอิเล็กทรอนิกค์ในเครื่องยนต์  EFI system รู้ถึงค่าสัญญาณต่างๆ เนื่องจากเวลาว่างผมจะเป็นช่างไฟให้กับทีมแข่งขันจักรยานยนต์
9. เขียนโปรแกรมบนคอมพิวเตอร์โดยใช้  Visual C# เพื่อติดต่อสื่อสารกับ MCU ส่งค่า รับค่า บันทึกค่า และน้ำค่าไปใช้งานได้
10. ใช้โปรแกรมเขียนแบบ Solidworks ได้อย่างชำนาญ  // เฉพาะเขียนแบบไม่รับรวม simulation , surface

ข้อเสีย
1. ผมไม่มีแนวคิดแบบ Programmer  // ใครไม่เข้าใจตรงนี้รบกวนสอบถามเป็นการส่วนตัว
2. นอนดึกตื่นสาย เพราะผมสมองแล่นในช่วงหัวค่ำไปยันเช้า
3. กินข้าวไม่เป็นเวลา มีปัญหาเรื่องขับถ่าย // คือกอนง่ายถ่ายเลย
4. เป็นคนที่เครียดมากๆจะคิดอะไรไม่ออก
5. เป็นคนที่หาเรื่องใช่ตัวตลอดเวลา // Active ตัวเองเรียนรู้สิ่งใหม่ๆตลอดเวลา ชอบหา Project ใหม่ๆมาทำ ทั้งๆที่ตัวเองไม่ว่างเท่าไหร่

ข้อดี
1. ทำงานหามรุ่งหามค่ำได้
2. ไม่เกี่ยงงาน // กวาดบ้านถูกบ้าน หุ้งข้าวล้างชาม ล้างห้องน้ำก็ทำได้ พ่อบ้านชัดๆ
3. ไม่กลัวแดดกลัวฝน // กลัวเป็นไข้อย่างเดียว
4. เป็นคนที่หาเรื่องใช่ตัวตลอดเวลา // Active ตัวเองเรียนรู้สิ่งใหม่ๆตลอดเวลา ชอบหา Project ใหม่ๆมาทำ ทั้งๆที่ตัวเองไม่ว่างเท่าไหร่
5. ไม่เกี่ยงเรื่องภาษา อังกฤษ เยรอมัน จีน ญี่ปุ่น มาเลเซีย อินโด // ถ้าคุณใช้ผมก็พร้อมเรียนรู้
ุ6. นอนได้ทุกที่ ขอแค่มีหมอน กับผ้าห่ม // ผมขี้หนาว

ด้านบนคือสิ่งที่ผมต้องการ Present ตัวเองให้ Hr รู้

ผมอยากถามพี่ๆว่า ผมควรจะเริ่มต้นยังไง
ตอนนี้คือล่าสุดไปสัมพาษณ์งานบริษัทเกี่ยวกับ ECU แถวอโศก ตำแหน่ง Embedded แต่เค้าเงียบหายไป 2 อาทิตย์ยังไม่ได้รับการติดต่อ
ผมควรทำอย่างไรต่อไปดีครับ

พี่ๆในนี้มีใครทำงานแนวๆนี้บ้างไหม หรือถ้ามีตำแหน่งงานว่างอยู่ ลองเรียกผมไปสัมพาษณ์ดูก่อนได้นะครับ

ขอบคุณครับ

ศิรพล ศรีอวยพรชัย
e-Mail : s.sirapol@hotmail.com

niwatjank

ดูจากคุณสมบัติแล้ว เหมาะกับงานฟรีแลนซ์มากที่สุดคับ  ;)

s.sirapol

ยังไม่ค่อยมีงานเข้ามาเลยนะสิครับ

แล้วผมอยากได้ประสบการณ์ทางด้านการเขียนโปรแกรมด้วยนะครับ

avr_lover

แนะนำลองหางานด้าน Test engineer PCBA test, Automation engineer ลองสมัครดูครับ เขียนความสามารถที่ทำได้ไป ผมว่าน่าจะหาไม่ยาก ฝึกวิทยายุทธเพื่อเอา connection สักนิดก็บินเดี่ยวได้แล้ว :)

samrcnintro

รับสอนArduino พึ้นฐานผมแบบอนนไลน์มั้ยคับ ถ้ายังไงPMมานะ

suriya22

แค่เห็นโปรไฟล์ นี่มันเทพ ชัดๆเลยจ้า อิอิ
รับพัฒนาระบบอัตโนมัติ uC, รับพัฒนาระบบเกี่ยวกับ RFID SMART CARD(NFC,Mifare, Felica,Type B)
สนใจติดต่อ คุณสุริยา suriya22@gmail.com 086-7627224

phom_of

ลองหางาน บ.ค่ายรถยนต์ ทำก็ได้ครับ
ตอนนี้ หลาย บ. กำลังเริ่ม R&D
แต่ เรื่องภาษา ต้องแม่นหน่อยนะครับ อังกฤษ ญี่ปุ่น
ถ้างาน บ.อิเล็กเพรียว bonus น้อยครับ..

Original

เสียดายคับ ที่จะย้ายสายงาน   คุณได้ทำงานของเถ้าแก่เลยนะคับ