ถามเรื่องการใช้ Keyboard สำหรับเขียนโปรแกรมและเอกสารหน่อยครับ

Started by zero, August 11, 2015, 09:22:43 AM

Previous topic - Next topic

zero

ตอนนี้ใช้เวลาทำงานกับการเขียนโปรแกรมและเอกสารต่างๆมากขึ้น
ตอนแรกใช้ keyboard ของ Notebook ในการทำงาน มีความรู้สึกว่า keyboard ของ Notebook พอใช้ได้ แต่ไม่คล่องเลย (คงเป็นเพราะปุ่มมันเล็ก)
ก็เลยใช้ keyboard usb ต่อภายนอก รู้สึกว่าดีขึ้น ถนัดมือมากกว่า และพิมพ์ได้ข้อมูลมากขึ้น เพียงแต่ยังรู้สึกว่ากดแล้วมันติดขัดบ้าง(คงเป็นเรื่องคุณภาพ)
จึงอยากได้ข้อมูลของ Keyboard ตามที่พวกเราใช้กันอยู่ ว่าแบบไหน น่าจะเหมาะสมดี สำหรับใช้สร้างเอกสารและเขียนโปรแกรมที่คล่องๆมือ ในราคาที่ไม่สูงนัก เพราะเห็นบาง keyboard กดเบาๆเงียบๆก็ทำงาน หรือบางตัวต้องใช่แรงกดมาก บางตัวก็เสียงคีย์ดังตามจังหวะการคีย์ เลือกไม่ถูกว่าแบบไหนเหมาะยังไง
จึงอยากถามเป็นข้อๆดังนี้

• มี keyboard อะไรที่เหมาะกับงานแบบนี้ครับ ต้องลองดูว่ากดแล้วใช้แรงกดเป็นอย่างไรไหม
  • พวก keyboard ที่มี Brand name เช่น Lenovo , ACER หรืออื่นๆ พวกนี้ คุณภาพดีพอไหมครับ   
  • เคยเห็น keyboard สำหรับ Game (ราคาเอาเรื่องเหมือนกัน) มันเน้นความแข็งแรงคงทนหรือเปล่าครับ เหมาะกับใช้งานลักษณะนี้ด้วยใช่ไหมครับ
  • หากเรามีความคล่องในการคีย์ข้อมูลแล้ว พวกโปรแกรมทดสอบการคีย์ มันช่วยในการใช้ทดสอบ การพิมพ์ keyboard ได้ไหมครับ

JENG

สามารถติดตาม electoday ได้ที่

Facebook
www.facebook.com/groups/coopmicro

Google+
https://plus.google.com/communities/103482067769375459277

☺☺☺ความรู้ และความฉลาด ไม่ใช่สิ่งเดียวกัน จะมีประโยชน์อะไร ถ้าฉลาดแต่อยู่ในกะลา☺☺☺

zero

ขอบคุณท่าน Jeng ครับ
สรุปว่าได้ keyboard ที่น่าจะเหมาะกับงาน ด้วยการไปตามหาเองจากการไป จิ้มๆดู ตามร้านแล้วครับ
ก็มาได้ของ Lenovo นี่แหละครับ รู้สึกชอบดี ราคาก็ไม่สูงมาก นำมาใช้แล้วก็คล่องมือดี  :)