อยากถามเกี่ยวกับวัตต์ของ R ในวงจรแปลง ac 220v to dc 9v หน่อยครับ

Started by tushamanking, August 06, 2015, 03:39:11 PM

Previous topic - Next topic

tushamanking

นี้เป็นวงจรที่ผมเลือกใช้อยากจะถามว่าผมต้องใช้ R2 กี่วัตต์ ควรใช้ 1 W เท่ากับ R1 หรือไม่ ? เพราะผมลองใช้ R2 1/4 W ดูแล้ววงจรก็ทำงานได้นะครับ output ออกมา 8.9 V แต่ต่อให้ arduino แล้ว arduino ไม่ทำงานแต่ไฟที่บอร์ดติดนะ อาจจะเป็นไฟมันไม่เรียบ (ผมก็ยังไม่ได้ดู signal) จึงถอด arduino ออก แล้วผมก็ปล่อย run วงจร เอาไว้แต่ไม่ได้ต่อโหลดนะ แบบรอดูผล หลังจากนั้น 3 นาที R2 ผมก็ลาโลกไป

มีอีกคำถามครับ บางวงจรเค้าไม่เขียนบอกวัตต์เลย เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าจะต้องใช้ R กี่วัตต์ ?

RoLRoR

ถ้าอ้างอิงจาก fuse 0.5A
P = (I^2)R = (0.5^2)20
P = 5Watt. หรือน้อยกว่าได้ถ้าใช้ไม่ถึง

ไม่ isolate แบบนี้ คงไม่ต่อเข้าตอนโปรแกรม
หรือลิ้งกับ PC นะครับ :D

nightbird

ทำไมไม่ใช้5vจาก ชาร์จเจอร์มือถือละ ถ้าใช้กระแสน้อยๆสัก300ma

tatree_b

แต่ Xc วงจรนี้มันประมาณ 1 กิโลโอห์ม กระแสจะไหลเต็มที่ประมาณ  220 มิลลิแอมป์ (เช่นกรณีช้อตตัวเรียงกระแส)  ที่กระแสสูงสุด กำลังจะตกคร่อม 20 โอห์มประมาณ 1 วัตต์  ถ้าใช้ 1-2 วัตต์ก็จะร้อนมากๆ ดังนั้นควรใช้ขนาด 5 วัตต์ขึ้นไปที่ 200 มิลลิแอมป์ครับ แต่ถ้าโหลดคุณมีการดึงกระแสน้อย ค่ากำลังของตัวต้านทานก็ลดลงได้ตามสัดส่วนครับ

Quote from: nightbird on August 07, 2015, 11:32:27 AM
ทำไมไม่ใช้5vจาก ชาร์จเจอร์มือถือละ ถ้าใช้กระแสน้อยๆสัก300ma

พอดีผมทำโปรเจ็ต แล้วอยากให้มันเป็นอุปกรณ์ชิ้นเดียวกันเลยครับ

Quote from: tatree_b on August 07, 2015, 12:54:22 PM
แต่ Xc วงจรนี้มันประมาณ 1 กิโลโอห์ม กระแสจะไหลเต็มที่ประมาณ  220 มิลลิแอมป์ (เช่นกรณีช้อตตัวเรียงกระแส)  ที่กระแสสูงสุด กำลังจะตกคร่อม 20 โอห์มประมาณ 1 วัตต์  ถ้าใช้ 1-2 วัตต์ก็จะร้อนมากๆ ดังนั้นควรใช้ขนาด 5 วัตต์ขึ้นไปที่ 200 มิลลิแอมป์ครับ แต่ถ้าโหลดคุณมีการดึงกระแสน้อย ค่ากำลังของตัวต้านทานก็ลดลงได้ตามสัดส่วนครับ

ขอบคุณมากนะครับผม ผมลองใช้ R2 เป็น 1 W แล้วครับก็ยังระเบิดไปอีก(ยังไม่ได้ต่อ load) คิดว่าจะเปลี่ยนไปใช้แบบ transformer ดีกว่าครับ

ขออีก 1 คำถามครับ C ตัว 0.33 uF ที่ผมซื้อมาคิดว่าน่าจะเป็น 100V ครับ คงใช้ไม่ได้ใช่มั๊ยครับ? (ตอนที่ทดสอบวงจรครั้งแรก  C 0.33uF ระเบิดไปด้วย) ผมควรจะใช้ 0.33 uF 400V หรือป่าวครับ ?