ใครพอทราบเรื่อง air charger ของปั้มน้ำมิตซูบ้างครับ

Started by A.NAT.J, August 05, 2015, 09:17:22 AM

Previous topic - Next topic

A.NAT.J

:) พอดีปั้มน้ำมิตซูที่บ้านมีปัญหาครับ.. เครื่องเก่ามากๆหลายสิบปี แรงดันน้ำทางออก ไม่ค่อยแรง เรืยกช่างมาดูบอกเอาดินน้ำมันอุดรูของ air charger หรือ ตัวเติมลม
ของปั้มน้ำ แล้วแรงดันน้ำแรงมากๆ เลยครับ ผมไม่แน่ใจวิธีนี้แก้ปัญหาหรือเป็นปัญหาทีหลังครับ หาในเน็ตอะไหล่ไม่ผลิตแล้ว

จริงๆแล้วถ้าแรงดันน้ำขาออกเบาลง แก้โดยอุดรู air charger ใช่หรือเปล่าครับ

ใครมีความรู้เรื่องปั้มน้ำอัติโนมัติ ช่วยอธิบายทีครับ...
ปั้มน้ำมิตซู wp-305m ครับ

RoLRoR

ชนิดของปั้มน้ำ
http://www.phdtrading.com/products/pump_types.pdf

ข้อมูลส่วนหนึ่งจากที่นี่
http://pantip.com/topic/33998568
http://pantip.com/topic/33307020
การตัดการทำงานตัวเติมลม ปัญหาที่ตามมาคือ
เครื่องตัดบ่อยและถี่มาก เปลืองไฟ  Pressure switch จะเสียเร็วขึ้น
...

A.NAT.J

ลืมอธิบายครับ ผมใช้ปั้มน้ำดูดจากบ่อเก็บน้ำชั้นล่าง ไปเก็บที่บ่อน้ำชั้นสี่ ไม่ได้เปิดปั้มตลอดเวลาครับ พอดูดเสร็จก็ปิดปั้มน้ำ ใช้งานประมานเกือบชั่วโมงต่อครั้ง
หลังจากที่อุดรู air charger แล้วแรงดันน้ำแรง ไม่ตัดเลยจนดูดเสร็จครับ...

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำครับ

yupetch

ยังไม่ค่อยเข้าใจในการใช้งานของท่านน่ะครับ
คือ จะใช้ปั้มตัวนี้ สูบน้ำส่งขึ้นไปเก็บเฉยๆหรือครับ โดยไม่ต้องสนใจในการตัดต่ออัตโนมัติ ที่มันทำได้ หรือเปล่า

A.NAT.J

คืออย่างนี้ครับ จุดประสงค์คือ สูบน้ำจากบ่อเก็บน้ำชั้นหนึ่ง ไปเก็บแทงค์น้ำชั้นสี่ และมีลูกลอยที่ชั้นสี่ปิดน้ำเวลาเต็ม
ปั้มน้ำก็จะตัด ในบ่อน้ำชั้นหนึ่งที่ท่อดูดใส่ฟุตวาล์วไว้ครับ

ตอนแรกก่อนการเปลี่ยนท่อประปา ก็ใช้งานได้ปกติ (ปั้มน้ำใช้มากว่า 15 ปี) แต่พอทำการเปลี่ยนท่อประปาใหม่
แรงดันน้ำออกตก ไม่ค่อยแรงครับ ไม่ตามช่างปั้มน้ำแถวบ้านมาดู ช่างไล่ลมเรียบร้อย แต่แรงดันก็ยังไม่แรง
ช่างเลยเอานิ้วอุดรูตัวเติมลม หรือ air charger ครับ ท่อน้ำทางออกก็แรงมากๆ ครับ
ใช้งานได้ปั้มน้ำไม่ตัดด้วย  แต่เวลาเลิกใช้งานมีคราบน้ำรอบวาล์วตัวเติมลมครับ
ช่างปั้มน้ำบอกอะไหล่รุ่นนี้เลิกผลิตแล้ว ใช้งานโดยอุดตัวเติมอากาศไปก่อน

ผมว่ามันต้องแก้ที่ตัวเติมลมไม่ใช่การอุดรู  ก็เลยสงสัยว่า ถ้าเราอุดรุตัวเติมลมแล้วมีผลอย่างไร
อ่านในพันธ์ทิปบอกว่า ปั้มจะตัดบ่อยแต่ของผมไม่ตัดเลย จนกว่าลูกลอยจะปิดท่อน้ำออกครับ
เลย งงว่าจริงๆ แล้ว ทำไมบอกว่าอุดรูตัวเติมอากาศแล้วปั้มน้ำ ตามหลักควรเป็นแบบนั้น แต่ของผมไม่ตัด

เลยอยากทราบหลักการทำงานของตัวเติมอากาศนะครับ

MicroX

- การป้องกันไม่ให้สวิทช์แรงดันปั๊มน้ำทำการตัด-ต่อบ่อยเกินไป ก็คือการใช้ถังแรงดัน (ถัง pressure ) เข้ามาช่วยครับ
เมื่อสูบน้ำเข้าถังแรงดัน อากาศจะหดตัวและจะมีแรงดันเหมือนสปริง ทำให้แรงดันรวมไม่เปลี่ยนแปลงเร็วนัก ซึ่งจะทำให้สวิทช์แรงดันปั๊มน้ำไม่ตัด-ต่อบ่อยเกินไป
แต่เมื่อใช้ไปไปนานๆ อากาศในถังแรงดันจะลดลงเนื่องจากมีการควบแน่นเป็นน้ำ  ทำให้สวิทช์แรงดันปั๊มน้ำตัด-ต่อบ่อยขึ้นมาอีก
ดั้งนั้นเมื่อใช้ไปสักพัก จึงต้องมีการถ่ายน้ำ-ไล่ลม (จริงๆแล้วคือไล่น้ำ ออกจากถังแรงดัน) จึงสามารถกลับมาใช้งานตามปกติได้

- เพื่อไม่ต้องถ่ายน้ำกันบ่อยๆ ผู้ผลิตจึงคิด air charger เป็นการเติมลมเข้าไปในถังแรงดัน โดยที่ทางออกจะมีแผ่นไดอะแฟรมไปเปิดลม ที่ทางเข้าของน้ำ ทำให้อากาศในถังแรงดันมีอยู่เสมอ
ดูหลักการเพิ่มเติมจาก "How to Add Air to a Water Pressure Tank"

ลักษณะปั๊มน้ำตามบ้านทั่วไป ที่มีแท้งน้ำอยู่ต่ำระดับพื้นดิน

จะเห็นว่ามีถังแรงดันอยู่ข้างล่าง แบบนี้ผู้ผลิตจะมี air charger ทำให้สวิทช์แรงดันปั๊มน้ำไม่ตัด-ต่อบ่อยเกินไป

ลักษณะปั๊มน้ำ แบบสูบน้ำขึ้นแท้งเก็บไว้ที่สูง แบบนีี่จะทำงานยาวรวดเดียวเลย

จะมีก็กระบอกเรคกูเรเตอร์ (bladder tank)ในวงกลมสีแดงเท่านั้น ไม่มีถังแรงดันเหมือนแบบแรกครับ

*รูปภาพประกอบจากอินเตอร์เน็ต

ส่วนของคุณ natapol เป็นการใช้งานแบบที่สอง air charger ไม่จำเป็นต้องใช้ครับ