วงจรขนาน แต่ led สว่างไม่เท่ากัน

Started by xploitor, July 27, 2015, 09:46:42 AM

Previous topic - Next topic

xploitor

ผมต่อหลอด led ไฟ 3.3V จ่ายไฟ 3.3v จากพาวเวอร์คอม

แถวแรกสว่าง แถวสองหรี่ๆ แถวสาวสว่าง มันเกิดจากอะไรเหรอครับ

crywolf

LED ขนานกันเลยไม่ได้ครับ ต้องต่อ R ก่อน แล้วค่อยมาต่อขนานกัน
เพราะ LED แต่ล่ะดวงทำงานที่แรงดันไม่เท่ากัน
ต่อวงจรยังไงครับ วาดให้ดูหน่อย

mcusysdev

Quote from: xploitor on July 27, 2015, 09:46:42 AM
ผมต่อหลอด led ไฟ 3.3V จ่ายไฟ 3.3v จากพาวเวอร์คอม

แถวแรกสว่าง แถวสองหรี่ๆ แถวสาวสว่าง มันเกิดจากอะไรเหรอครับ

Forward Voltage (VF) ของ LED แต่ละสีไม่เท่ากันนะครับ
แม้แต่สีเดียวกันยังต่างกันนะครับ ท่านต่อขนานกันกี่ตัว มีสีอะไรบ้างครับ
และการใช้ LED จะต้องจำกัดกระแสไม่ให้เกินพิกัดนะครับ ดูตรง parameter IF กับ VF ของ LED datasheet จะเห็นครับ
แล้วนำมาคำนวณตัวต้านทานที่ต่ออนุกรมกับ LED นะครับ

wdargon