zigBee children node พิจารณาองค์ประกอบอะไรบ้างในการเลือก parent

Started by jj1989, July 29, 2015, 08:33:37 PM

Previous topic - Next topic

jj1989

เรา Run simulation บน OPNET set default network perform เป็น tree topology power transmission = -2 dBm ตำแหน่งของแต่ละโหนดแสดงดังข้างล่างค่ะ

เชค logical connection แล้วมันออกมาเป็นดังรูปข้างล่างค่ะ

ซึ่งตามความเข้าใจคิดว่า โหนด 10 น่าจะเลือกโหนด 3 เป็น parent มากกว่าโหนด 1 เพราะอยู่ใกล้กว่า ความแรงของสัญญาณน่าจะมากกว่า เลยอยากทราบว่านอกจากความแรงของสัญญาณ children node มีพิจารณาองค์ประกอบอะไรบ้างในการเลือก parent คะ  ขอบคุณมากค่ะ