วัดแรงดัน220เพื่อดูรูปสัญญาณด้วยosc.ได้อย่างไร

Started by oldsnake13, February 06, 2016, 01:47:19 PM

Previous topic - Next topic

oldsnake13

ผมใช้osc.ไม่ค่อยเป็นอยากจะใช้มันวัดดูการchage cap ซึ่งมีแรงดันประมาณ 200 dc ไม่ทราบว่าจะวัดอย่างไรไม่ให้osc.พังครับ

tatree_b

ปกติอินพุทมันก็รับได้ 3-4 ร้อยโวลต์ RMS อยู่แล้วหนิ   พยายามวัดแชนแนลเดียวจะได้ไม่สับสนเรื่องกราวด์ ถ้าเป็นดิจิตอลก็เซฟรูปคลื่นเป็นreference เอาได้เพื่อเอาไปเทียบกับจุดอื่น

สโคปพวกแพงๆ วัดได้เป็น GHZ อาจจะรับอินพุทได้แค่ 5 โวลต์เท่านั้น สังเกตที่เขามาร์คช่องอินพุทด้วย

ส่วนสายโพร้บตั้งไว้ที่ 10 x จะทนแรงดันมากกว่า 1 X  (แต่ไม่ใช่ทุกรุ่น ดูที่สายมันบอกไว้จะดีที่สุด ของผม 10x ใช้ได้ 300 V   1x ใช้ได้ 150 V)

az

ลองอ่านคู่มือการใช้งานสักรอบก่อนนะครับ
เพราะแสวงหา..  มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ..  มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ..  มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้า  หรือจะสู้มานะตน..."

pipo

ควรใช้สาย High Volt ครับ 1000V. ถ้าจะให้เซฟกับสโคปก้ให้ใช้สาย High Volt แบบ Isolated ครับ.
ถ้าไม่อยากซื้อสาย High Volt เส้นใหม่ ก็ซื้อหม้อแปลง 220V to 6V ก็ได้ครับใช้สาย x1 หรือ x10 วัดได้