เรื่องยุ่งๆกับการสั่ง rpi ทางebay / ebay ตัดสิน case แล้วครับ

Started by okok, June 29, 2015, 06:51:58 PM

Previous topic - Next topic

jx

Quote from: okok on July 04, 2015, 04:59:28 PM
Quote from: moonoi on July 04, 2015, 09:48:05 AM
แสดงว่าได้ราคาถูก สั่งจากที่ไหนครับ :)

ราคาถูกผิดปกติ โอกาสโดนโกง 99% ครับ

แต่ก็วัดดวง ได้ก็มีเฮ ไม่ได้ก็ไปไล่เบี้ยกับ ebay เอา เงินเย็นๆ 2-3 เดือนแล้วถึงจะได้เงินคืนก็ช่างมันครับ

แต่ถ้าไม่ได้ก็ตามเวลากำหนดสิ้นเดือน กค. ก็จะสั่งจาก

http://www.ebay.com/itm/Pack-5-pcs-NEW-Raspberry-Pi-Model-B-512MB-Version-Element-14-/301669671699

ครับ

ราคาถูกขนาดนี้ไม่มีทางครับ บอกตรง ๆ

ตอนรับของแนะนำให้ถ่ายคลิปตอนแกะกล่องครับ หมุนให้ดูกล่องรอบ ๆว่าไม่เคยมีรอยเปิดมาก่อน ดูที่อยู่ดู tracking number ให้ชัดเจน เตรียมอุปกรณ์ตัดให้พร้อมแล้วค่อย ๆ แกะ
แกะไปบรรยายภาษาอังกฤษไป ถ้าอันไหนสงสัยก็พูดในคลิปเลยว่าน่าสงสัยเพราะกล่องเบาไป หรือดูน่าจะเล็กไปสำหรับของที่เราเทคออเดอร์

พอเปิดออกก็อุทานซักหน่อย ของถูกต้องก็เซย์แต้งกิ้ว ถ้าไม่ถูกก็แอบด่าเป็นภาษาไทยแล้วบอกว่าจะเคลมโดยระบุชื่อร้านลงไปด้วย

แนะนำให้ถ่ายคลิปความะเอียดไม่ต้องมากจะได้ไม่เสียเวลาอัพโหลดครับ วิธีนี้เซฟผมมาหลายครั้ง บางทีของไม่ครบบ้าง ของแตกเสียหายบ้างก็ยังเจรจากับผู้ขายได้ครับ

okok

ขอบคุณ คุณ ่jx สำหรับคำแนะนำครับ ถ้าได้รับของหากมีอะไรใช้ได้สัก 1-2 ชิ้นก็ขาดทุนไม่มากแล้วครับ จริงๆยังไม่ได้บอกละเอียดครับ

สั่งของ คืน 2/7
3/7 บ่ายๆก็ได้รับ จม. จาก ebay ตามที่แนบมาแล้วครับ

จริงๆเงินไม่ได้เยอะอะไรครับ รอดูปลายเดือนนี้ครับ จะได้แชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆใน webboard ได้ทราบด้วยครับ เพื่อนๆก็คอยติดตามข่าวด้วยนะครับ จะรายงานให้ทราบเป็นระยะๆครับ

หมูน้อย

เขาบอกว่าประกาศนี้ไม่มีในระบบแล้วครับ(อาจจะหมดอายุไปแล้ว)

แต่เนื่องจากจ่ายเงินไปแล้วก็ให้ลองรอของดูก่อนแต่ถ้าไม่ต้องการรอก็ให้เปิด case ขอคืนเงินได้เลยครับ

Quote from: okok on July 05, 2015, 08:55:40 AM
ขอบคุณ คุณ ่jx สำหรับคำแนะนำครับ ถ้าได้รับของหากมีอะไรใช้ได้สัก 1-2 ชิ้นก็ขาดทุนไม่มากแล้วครับ จริงๆยังไม่ได้บอกละเอียดครับ

สั่งของ คืน 2/7
3/7 บ่ายๆก็ได้รับ จม. จาก ebay ตามที่แนบมาแล้วครับ

จริงๆเงินไม่ได้เยอะอะไรครับ รอดูปลายเดือนนี้ครับ จะได้แชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆใน webboard ได้ทราบด้วยครับ เพื่อนๆก็คอยติดตามข่าวด้วยนะครับ จะรายงานให้ทราบเป็นระยะๆครับ

okok

ขอบคุณ คุณ moonoi นะครับที่ช่วยแปลให้

แต่ผมกะว่าจะรอถึงหมายกำหนดเวลาวันที่ของมาถึงก่อนดีกว่าครับ กลัวว่าถ้าทำไปก่อนแล้วจะซ้ำซ้อนกันครับ

ยังไงเพื่อนที่สนใจเรื่องนี้ก็ลองติดตามดูนะครับ ผมจะแจ้งข่าวให้ทราบเป็นระยะครับ จริงๆนี่ถ้าสั่งที่เมืองไทยจ่ายแพงกว่านิด ป่านนี้ได้ rpi มาเล่นสนุกแล้ว แทนที่จะมาวุ่นเรื่องดำเนินการทางอีเมล์ครับ

chatmar

okok

Quote from: chatmar on July 06, 2015, 11:15:31 AM
ได้ประสบการณ์ครับ

ท่านไม่สนใจลองดูบ้างหรือครับ 555

okok

วันนี้ครบกำหนดที่ของจะต้องถึงแล้วครับ มีแต่ความว่างเปล่า 5 โมงก็เลยไปเปิดเคส ขอทำเรื่อง refund

ebay ก็ตอบกลับมาว่าขอให้ผู้ขายได้มีโอกาสชี้แจ้งจนถึงวันที่ 28/7 ครับ ก็รอวันที่ 28/7 ตอนต่อไปครับ

tatree_b

ผมว่าที่ Element 14 มันก็ถูกแบบมีเหตุผลแล้วแหละ ที่สำคัญมั่นใจได้