[ซื้อ] กล่องพลาสติก 5 ด้าน กับน้ำยากัน Copy

Started by s.sirapol, June 22, 2015, 08:41:14 AM

Previous topic - Next topic

s.sirapol

ผมทำงานโปรเจ๊คพวก ECU รถยน มอไซ  Prototype เสร็จแล้ว กำลังจะขึ้นแมส

ตอนนี้ผมต้องการกล่องพลาสติก 5 ด้าน

กับน้ำยากัน Copy แบบแข็งอะครับ

ผมไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่าอะไร  ผมต้องการในจำนวนเยอะครับ  ตอนนี้อาจจะดูน้อยนะ

50set นะครับ  แต่รอบต่อไป 100set  ครับ

ยังไงลองติดต่อหรือแนะนำโรงงานที่ทำให้ผมหน่อยครับ  ลองหาดูแล้ว จนปัญญาครับ  ไม่รู้จะหาว่าอะไร

pvic

ตอนนี้ผมต้องการกล่องพลาสติก 5 ด้าน

วิธีที 1  สั่งทำครับ  เช่น http://www.pattanabox.com/
วิธีที 2  หากล่องอเนกประสงค์ มาตัดเจอะเอง
วิธีที 3  ออกแบบให้เข้ากับกล่องที่มีอยู่แล้วในท้องตลาด ( ทีจีนมีเยอะมาก )

กับน้ำยากัน Copy แบบแข็งอะครับ

เขาเรียกว่า อีพ็อกซี่  ( ส่วนหนึ่งเอาไว้กัน Copy แต่ถ้าต้องการจริงๆ อีพ็อกซี่ก็สามารถละลายได้)
เอาไว้กันน้ำครับ

tape_ee

น้ำยากัน copy ไม่มีหลอกครับ เท่าที่มีก็จะเป็นพวกหล่อเรซินหรือไม่ก็ซื้อกาวซิลิโคนที่เอาไว้ยาแนวขอบกระจกมาใส่
แต่ให้ระวังก็คือถ้าใช้กาวซิลิโคนถ้าเอามาใส่วงจรให้ทิ้งไว้ให้แห้งสักคืนนึงก่อนนะครับ แล้วค่อยทดสอบวงจร ถ้าจ่ายไปเลยรับรองมีควันแน่ ๆ ครับ (เจอมากับตัว 555)

แล้วก็ให้ขูดเบอร์ไอซีออกให้หมดด้วยนะครับ เพื่อป้องกันได้ในระดับหนึ่ง แต่สำหรับคนไทยเราแล้วถ้าจะ copy จริงๆ ก็มีทางกันเสมอครับ
อย่างเรซินหรือซิลิโคนก็มีน้ำยาเอาไว้ลอก ราคาสูงหน่อยแต่คุ้มอยู่ถ้าจะ copy จริง ๆ แช่ไว้สองชั่วโมงออกหมด
ส่วนไอซี ถ้าไม่ใช่พวกตัวถังที่มีเยอะ ๆ จริง ๆ อย่าง TO-92 อันนี้ถึงขูดไปก็เดากันได้ไม่ยากครับผม

pikky_team

ทำพิมพ์ซิลิโคน แล้วหล่อเรซิ่นเป็นก้อนหุ้มแผงวงจรไว้เลยครับ ไม่ต้องไปซื้อกล่องให้เปลืองแล้วยังจะมีขั้นตอนการเจาะอีก ซื้อมาซักโลถ้าแบบถูกๆไม่ถึงร้อย ขนาดงานหล่อก้อนประมาณเท่าก้อนสบู่จะได้เกินสิบก้อนขึ้นแน่นอน  นอกจากจะกันก๊อบแล้วยังกันน้ำได้ด้วยนะ จะทำให้มีรูปร่างแปลกแหวกแนวไม่ต้องเป็นกล่องสี่เหลี่ยมหรือจะให้มีโลโก้ตัวนูนอะไรของคุณบนตัวสินค้าก็ได้อยู่ที่ขั้นตอนการทำพิมพ์ ส่วนแผงวงจรน่าจะออกแบบให้มันหักง่ายหน่อย เช่นหักกลางคือประมาณว่า ถ้าทุบดูข้างในคือวงจรพังแน่นอนอะไรประมาณนี้ เพราะถ้ายังอยู่ในก้อนเรซิ่นยังไงก็ไม่หักหรอกเร่ซิ่นมันแข็งแรงอยู่พอสมควร อยากรู้รายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับการหล่อเรซิ่นปรึกษาได้ครับ ตอบได้เท่าที่รู้ ไม่ใช่มืออาชีพนะครับแต่เคยหล่อเล่นมาหลายอย่างแล้ว แต่ไม่ได้เล่นนานแล้วครับ พีเอ็มมาคุยแลกเปลี่ยนกันได้ครับ

skytec

ผมเคยทดสอบใช้ อคิลิค ยาแนวกันน้ำ คล้ายๆ ซิลิโคน แต่หากแห้งแล้ว แข็ง ส่วน ซิลิโคลน มันจะนิ่มๆ  ราคาที่ hardware house อยู่ที่ 30 บาท / หลอด รับรอง แน่นแข็ง กันน้ำ แก่ะ ไม่ออก ครับ ส่วนแม่พิมพ์เอาง่ายก็กล่อง  future  หรือ  ETT ราคาราวๆ 20-25 บาท ทาจารบีหน่อย เท่านี้ก็ได้แม่พิมพ์ ลองดูครับ 
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์