ผมว่าจะทำเครื่องตั้งเวลาขาย แข่งกับจีน คิดว่าเป็นอย่างไรครับ

Started by sittikorn, May 28, 2015, 11:08:12 PM

Previous topic - Next topic

Nopparat_cm

ในความคิดผม ถ้าทำจำนวนไม่มาก ขายแข่งราคากับจีน ท่าทางจะเหนื่อยครับ

boe

ของจีน แบบหลาย ch ก็มีน่ะ แต่ขายได้น้อย ทำสินค้าขายอย่าทำเพราะอยากทำ แต่ต้องทำเพราะตลาดต้องการ หรือมีช่องว่างดีกว่าครับ
ผมเคยคิดแบบเดียวกันแล้วก็เลิก ในที่สุดก็เอาตัว 200 กว่าบาทของจีนมาขาย และก็เลิกขายไปแล้วบวกกำไรแค่ 50-100 บาท แต่คนสั่งเอามาขายกันเยอะเดือนนึงยอดแค่ 2-3 ตัว
มันไม่คุ้มก็เลยเลิกไปครับ
อันนี้เป็นประสพการณ์จิงลองเอาไปพิจารณาดูครับ
ไม่มีความยากจน ในหมู่คนขยัน

sittikorn

ต้นแบบ project  ชิ้นแรก เสร็จแล้ว 
     เป็นสินค้าเฉพาะกลุ่ม  เชิญครับ

chatmar

ลองเอาไปประยุกต์ใช้กัีบบางงานเป็นตัวอย่างสิครับ จะได้ขายเป็นSolutionไปเลย ไม่ใช่ขายเครื่องตั้งเวลา

เช่น โอ่งอัตโนมัติ ตั้งเวลารดน้ำต้นไม้จากโอ่งดิน ขายพร้อมโอ่ง อะไรงี้

sittikorn

Quote from: chatmar on June 27, 2015, 10:38:19 PM
ลองเอาไปประยุกต์ใช้กัีบบางงานเป็นตัวอย่างสิครับ จะได้ขายเป็นSolutionไปเลย ไม่ใช่ขายเครื่องตั้งเวลา

เช่น โอ่งอัตโนมัติ ตั้งเวลารดน้ำต้นไม้จากโอ่งดิน ขายพร้อมโอ่ง อะไรงี้

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ
แต่ของผมที่ ทำมาใช้แทนเครื่องที่อยู่ในกรอบสีแดงครับ

sittikorn

งานชิ้นนี้ไม่ได้เริ่มเพราะอยากทำครับ
สินค้าสั่งเข้ามาใช้ มัน ดีบ้างเสียบ้าง
จากรูปที่เห็น เมื่อก่อนราคา อยู่ที่ 200 หยวนยังไม่เท่าไหร่
แต่ปัญหามันเยอะมาก กองเป็นขยะอยู่ที่บ้านเต็ม

ทีนี้จะสั่งใหม่ ดันบอกว่าเลิกทำแล้วรุ่นนี้ เปลี่ยนเป็นรุ่นนี้แทน
ดูราคาแล้วไม่ไหวแน่  แพง อิบหาย
เมืองจีนนี่มันก็แปลก ถ้าเป็นอุปกรณ์เดี่ยวๆ ไม่แพง เครื่องตั้งเวลา เครื่องควบคุมอุณหภูมิ
เลยเลิกสั่ง

คิดว่าน่าจะทำเองได้
มันก็จริง ฟังก์ชั่น การใช้งานเหมือนกันหมด ทำงานได้นิ่งกว่า ของจีนเยอะมาก

สรุปให้เป็นแนวทาง งานนี้ลงทุน ซื้อ อุประกรณ์ทั้งหมดเป็นเงิน ประมาณ 20000 บาท
ของทุกอย่าง พี่จีนหมด ยกเว้น

1.โปรแกรมจ้างเขาเขียน
2.หน้ากากเครื่องหรือเมนเบรน อันนี้ทำเอง
ราคาอยู่ที่ ไม่เกิน 20 บาท /ชิ้น
เสียค่าออกแบบ 300
ค่าพิมพ์ A3แผ่นละ 100
PVC แข็งใส เมตรละ100

3.PCB สั่งในนี้
หมายเลข 1 แผ่นละ 25 บาท
หมายเลข 2 แผ่นละ 20 บาท

ได้ของมาจำนวน 60 ชุด
ยังเหลือ อุปกรณ์ที่จะทำเป็นชิ้นงานได้ อีกประมาณ 70 ชุด
เพียงสั่งกล่องมาอย่างเดียว

orion

สอบถามหน่อยครับ
ผมสนใจตัวกล่องที่สีขาว ๆ จากรูปครับ
เป็นกล่องสำเร็จรูปเหรอครับ หรือสั่งทำ
ซื้อจากไหน
ราคาเท่าไรครับ

sittikorn

Quote from: orion on July 01, 2015, 05:44:11 PM
สอบถามหน่อยครับ
ผมสนใจตัวกล่องที่สีขาว ๆ จากรูปครับ
เป็นกล่องสำเร็จรูปเหรอครับ หรือสั่งทำ
ซื้อจากไหน
ราคาเท่าไรครับ

สำเร็จรูปครับ สั่งทำคงไม่ไหว ราคามันสูง
ซื้อจากพี่จีนเขามี่ละครับ
ราคา 3 หยวน *5.5บาท บวกรวมทุกอย่าง
ไม่เกิน 20 บาทต่อกล่อง
แล้วก็มาตัด เลเซอร์เอาครับ
เพราะว่าผมหาแล้ว  มันไม่มีตรงกับที่ผมต้องการ
แต่ค่าตัดนี่ไม่ไหว แพง อิบหาย 50 บาทต่อกล่อง
ก็ถือว่าแบ่งๆกันกินไป
นี่ว่าถ้าทำเยอะจะสั่งเครื่องเลเซอร์มาเลย  แต่มันยังไม่ถึงเวลา

เอาหน้า WEB ไปลองหาดูครับ เพื่อจะถูกใจอันไหน
แต่สนับสนุนครับ  ทำสินค้าออกมาให้คนไทยได้้ใช้กัน
แต่อย่างไรเสีย  ก็อย่าตั้งราคาให้แพงมาก เขาจะได้เข้าถึงกัน

ติดขัดตรงไหน ก็สอบถามกันได้หน้า WEB เลยครับ
จะได้เผยแพร่ไปในตัว 
สำหรับท่านที่ค้าขายอยู่  คงจะไม่ไปกระทบการขายของท่านหรอกนะครับ

ต่างคนต่างทำมาหากิน
ขอบคุณ

http://s.taobao.com/search?q=%E4%BB%AA%E5%99%A8%E4%BB%AA%E8%A1%A8%E5%A1%91%E6%96%99%E5%A4%96%E5%A3%B3&commend=all&ssid=s5-e&search_type=mall&sourceId=tb.index&spm=a214x.6760217.5803581.d4908513