ผมว่าจะทำเครื่องตั้งเวลาขาย แข่งกับจีน คิดว่าเป็นอย่างไรครับ

Started by sittikorn, May 28, 2015, 11:08:12 PM

Previous topic - Next topic

sittikorn

กำลังจะทำสินค้าตัวหนึ่งออกมาขาย แข่งกับจีน
เป็นเครื่องตั้งเวลา ครับ
พี่ๆ น้องๆในนี้มีความคิดเห็นอย่างไรครับ
ขอคำปรึกษา และชี้แนะครับ
ขอบคุณครับ

pcman

ไม่ลองไม่รู้  ;) ขอรายละเอียดเพิ่มเติมกว่านี้หน่อยว่าจะเอาไปใช้กับอะไร ถ้าสินค้าเป็นที่ต้องการของตลาด มาลองทำฝึกฝีมือ ยินดีสนับสนุน
Open Source Open your Heart

sittikorn

อ้าว ....มีแนวร่วมแล้วเรา อยากจะได้หลาย คอมเมนต์หน่อยครับ
เครื่องตั้งเวลาเปิดปิด ที่มีขายอยู่ดูตลาดแล้ว มันขายไปได้เรื่อยๆ
แต่ฟังค์ชั่น การใช้งานมันยังน้อยไปหน่อย
ตลาดมันก็ OK นะ

chatmar

เครื่องตั้งเวลาแบบเอนกประสงค์
ใช้งานได้หลากหลาย ตั้งเวลาเปิด - ปิด ไฟหน้าบ้าน,ใช้งานกับไฟตู้ปลา สินค้าใหม่แกะกล่องมีรับประกัน
ราคา 350 บาท สินค้าขายดี

คิดว่าจะทำราคาได้ซักเท่าไรดีครับ?

Original

ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ http://www.superza.net/timer.php  มาใช้เปิดปิดไฟ  ในหลายๆจุดที่ ก็สดวกดีคับซึ่งเป็นรุ่นเดียวกันกับที่ร้านอมรมีขาย  แต่จากที่ใช้มา3ปี  มันก็ไม่มีท่าทีจะเสียหายเลย ราคาถ้าเอาแบบถูกที่สุดที่ผมเคยซื้อใช้คือ200ต่อตัว  ราคาเป็นแบบปลีกซื้อได้ที่คลองถมใต้อาคารจอดรถ แต่เขาจะเปิดราคามา250 ต้องต่อเอา
แต่ถ้าซื้อเยอะ เช่น10ตัวจะเหลือ180/ตัว   ไม่รู้ว่าเขารับมาจะกี่บาท   ข้างในมีแบตแบคอัพให้อีกต่างหาก   ส่วนลูกเล่น เดิมๆมันก็เยอะพอตัวเลยจากที่ใช้มา  function ที่ผมเห็นว่าดีคือ random เลือกได้ว่าจะใช้ช่วงเวลาไหนกับใช้เปิดอย่างเดียวหรือปิดอย่างเดียว  ตามช่วงเวลาที่เรากำหนด และเลือกเฉพาะวันก็ได้ 

เอาปัญหาจากที่ผมใช้ละกัน  ใน1ปี เวลามันจะเดินเร็วขึ้น รวมๆบางเครื่องถึง40นาที  แต่บางเครื่องก็10นาที  แต่มีน้อย  จากหลายๆเครื่อง
และลูกเล่นในการเปิดปิดตามเดือน  มันไม่มี  ทำให้ช่วงหน้าร้อน กับหน้าหนาว การเปิดปิดไฟจะไม่ตรงตามแสงเท่าไร

ใน EBAY แต่เป็นรุ่นอื่น เห็นขายพร้อมส่งกัน200กว่าโดยประมาณ 

ลองดูนะคับผมตอบตามมุมมองที่ผมใช้งานมา 

sittikorn

แล้วทำไมเราไม่ทำให้มันแตกต่างจากเขาละครับ
เช่น
1.ตัวเครื่องมีขนาด 1ช่องสำหรับควบคุม ถ้าเราทำขนาด 4,5,6 ช่อง
1 ตัว 350.-บาท
4 ตัว 350x4=1,400.-
5 ตัว 350x5=1,750.-
6 ตว 350x6=2,100.-

แล้วถ้าเราทำ 1 ตัวมี 6 Port สมมุติ 1,500.-
ถูกกว่าไหมครับ

รุ่นนี้ ตั้ง โปรแกรมเปิด - ปิดได้ 8 โปรแกรม,เปิด-ปิด ได้ 8 ครั้งใน 1 วัน (เปิด - ปิด นับเป็น1ครั้ง)
แล้วเราเพิ่มเป็น  ตั้ง โปรแกรมเปิด - ปิดได้ 16 โปรแกรม,เปิด-ปิด ได้ 16 ครั้งใน 1 วัน (เปิด - ปิด นับเป็น1ครั้ง)

รุ่นพวกนี้ ไม่สามารถตั้งเป็นวินาทีได้ เแต่ราก็ทำเป็นให้วินาทีได้
มีข้อเปรียบเทียบไหมครับ
MCU มันก็ไม่ได้มี PORT เดียวใช่ไหม ต้องหาข้อแต่ต่าง
คิดว่าอย่างไรกันบ้าง