GPS Module อย่างง่ายครับ

Started by sun89, February 05, 2013, 02:55:44 AM

Previous topic - Next topic

sun89

ผมเห็น es โฆษณาอยู่หน้าหลักก็เลยสนใจอยากเอามาลองครับ วงจรผมทำเองโดยอ้างอิงใน datasheet ไม่แน่ใจว่าถูกหรือป่าว
แต่มันก็ทำงานได้ ตัวบอร์ดนี้ใช้ไฟเลี้ยง 3.3v และรับส่งข้อมูลทาง Serial ขา TXDA กับ TXDB ทำงานที่ระดับสัญญาณ TTL 3.3v
ดังนั้นอย่าต่อกับคอมตรงๆนะครับ gps อาจพังได้ ถ้าต่อกับ MCU ที่ไฟเลี้ยง 5v ก็ต้องมีบัฟเฟอร์ก่อน เพื่อนความปลอดภัย
ตัววงจรผมเขียนจาก Protel 99se ครับ

sake

รุ่นนี้สัญญาณรบกวนเยอะไหมครับ

sun89

สัญญาณรบกวนยังไงครับ

ผมเคยลองบางครั้งโดยเสียบเข้าคอมพิวเตอรผ่าน USB->Serial แล้วเมาส์รวน แต่พอลองถอดแล้วเสียบใหม่อีกครั้งสองครั้งมันหาย
ยังไม่รู้เลยว่าเพราะอะไร

ใครพอทราบมั๊ยครับ

Original

เมื่อก่อน ก็เจอปัญหาแบบเดียวกัน คือ  USB TO bluetooth  เสียบแล้ว mouse ค้างเลย จะเป็นบางครั้ง

ก็เลยแก้ไขภาคจ่ายไฟ ไม่ให้ไปดึงจาก USB อาการก็หายไป ผมก็เลยรู้ว่า คอมผม USB จ่ายไฟไม่พอ 

skytec

Quote from: sun89 on March 15, 2013, 10:18:01 PM
สัญญาณรบกวนยังไงครับ

ผมเคยลองบางครั้งโดยเสียบเข้าคอมพิวเตอรผ่าน USB->Serial แล้วเมาส์รวน แต่พอลองถอดแล้วเสียบใหม่อีกครั้งสองครั้งมันหาย
ยังไม่รู้เลยว่าเพราะอะไร

ใครพอทราบมั๊ยครับ

Gps จะกินกระแส ประมาณ 120-200 mA ขณะที่มีนยีงไม่สามารถคำนวณพิกัดได้เนื่องจากมีการคำนวณที่ซับซ้อน แต่เมื่อมัน fix location มันจะลดกระแสลงไปเหลือประมาณ 60-80 mA  เนื่องจาก GPS เป็นอัปกรณ์ที่มีความละเอียดอ่อน อาการรบวนเกิดได้ง่ายมากๆ จาที่ผมเห็น แผ่นpcb ทำแบบนี้ไม่ไ้ด เพราะ module GPS ต้องการ กราวด์ ด้านล่างใต้ board Gps อละจะต้องมีการแยกกราวด์ สัญญาณ ของภาคอนาลอก ออกจากสัณญาณ ดิจิตอล  terminal ของ เสาอากาศ ก็เช่นกันต้องติดบนแผ่น pcb และใช้สาย ต่อกับ ant สายที่้ต่อหากมี loss สูงสัณญาณ gps จะอ่อนลงทันที ดังนั้น module gps หากจะใช้ต้องระวงเรื่อง สัณญาณ รบกวน
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

sun89

ผมดูจาก Reference circuit ของจีพีเอสตัวนี้มันไม่มีบอกว่าอันไหนกราวน์ของอนาล็อกหรือดิจิตอลครับเลยรวมกราวเลย แล้วก็ด้านใต้ของตัวจีพีเอสมันมี pad ทองแดงอยู่เลยไม่ได้เทกราวไว้ข้างล่าวกลัวช็อตครับ ส่วนเรื่องสายอากาศนี้ผมไม่มีความรู้เลย ก็เลยต่อมั่วๆเอาครับ

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับพวกการป้องกันสัญญาณรบกวนมีใครพอจะมีเอกสารความรู้บ้างไหมครับ