Spansion FM4/FM0+ แนะนำ new part number ครับ

Started by A.NAT.J, May 06, 2015, 10:17:36 AM

Previous topic - Next topic

A.NAT.J

Quote from: natapol on May 08, 2015, 03:24:32 PM
Quote from: tha on May 08, 2015, 08:54:47 AM
Quoteปล. ทาง spansion ทำได้ CMSIS-DAP JTAG สำหรับเบอร์ MB9AF312K ตัวนี้คือทำหน้าที่ตัวเองเป็น JTAG สำหรับ debug ตัวอื่นๆด้วยครับ

ผมยังไม่ได้ศึกษา CMSIS-DAP JTAG เลยหรือจำไม่ได้แล้ว หมายถึงเอาเบอร์ MB9AF312K มาทำเป็น CMSIS-DAP JTAG ใช่หรือเปล่าครับ แล้วจะมีขายมั๊ย?

ผมถนัดใช้ CoocoX CoIDE แต่เขายังไม่ทำให้ support FM0 และ FM3 ผมเลยสอบถามเขา
http://www.coocox.org/forum/viewtopic.php?f=2&t=4975

แต่มีปัญหาเรื่อง pheriperal library อย่างเป็นทางการของ FM3 ยังไม่ได้ออกมา คุณ natapol พอจะสอบถามทาง spansion ได้ใหมว่าจะออกมาเมื่อไหร่

ตามที่ได้เคยอธิบายครับ... และเรื่องนี้เคยถาม spansion แล้วครับ...
Compiler ของค่ายใดๆ เช่น IAR/KEIL/Cocox .... อื่นๆ จะขึ้นอยู่กับค่ายนั้นๆ จะเพิ่มเบอร์ของ MCU หรือไม่ ต้องถามโดยตรงกับค่ายนั้นๆ ครับ...
ทางSpansion จะ support parameter ให้โดยไม่มีส่วนใดส่วนเสียใดๆ เลย.. ฉะนั้น ถ้า Cocox ไม่เพิ่มเบอร์ MCU ทาง spansion ก็ทำอะไรไม่ได้
แต่ในอีกกรณี้ ถ้า spansion ทำ compiler เอง เช่น softune ก็จะเพิ่มเบอร์ได้ทันทีครับ..

ส่วนเรื่อง peripheral lib ของ FM3/FM0+ ตอนนี้ยังไม่มี แต่อนาคคไม่แน่..ครับ แต่คงไม่เร็วๆนี้ครับ..แต่ตอนนี้มีแค่ LLB ครับ...
ส่วนการใช้งานผม เขียนตรงๆกับ register ตามตัวอย่างในเวป spansion ครับ มันยืดหยุ่นและสามารถใช้งานได้ลึกกว่า lib ครับ
ส่วนความถนัดไม่ว่ากัน แต่ส่วนใหญ่ถ้านำไปให้งาน project ที่ลึกๆ จะไม่ค่อยมีคนใช้ lib ครับ

CMSIS-DAP คือ JTAG ที่ใช้ MB9AF312K ทำเป็น JTAG ครับ อันนี้อยู่ใน EV-board ของ FM0+/FM4 ตาม P/N ข้างต้นครับ

อย่างไรหากมีความคืบหน้าจะแจ้งมาอีกครั้งครับ....

A.NAT.J

ปล. ช่วงนี้อาจยุ่งๆ ไม่ค่อยได้มาตอบคำถาม ขออภัยล่วงนี้ครับ...