ทำ Line Follower Robot แบบ ง่ายๆจากวัสดุใกล้ๆ มือเอาให้ลูกหลานฝึกฝีมือ

Started by skytec, May 04, 2015, 11:17:00 PM

Previous topic - Next topic

skytec

เนื่องจาก หลานๆ ที่บ้านโดนบังคับ ให้ทำหุ่นยนต์ เดินตามเส้น และ เลยไปช่วยค้น หา โครงการที่ผู้รู็ทำ เลยพบ ว่า เจ้านี้ ทำได้ ดีทีเดียว ใช้วัสดุที่ทุกบ้านน่าจะหาได้ CD DVD เก่าๆ มาเป็นโครง ส่วนวงจรควบคุม มาใช้ UNO R3 ของพี่จีน ราคา ราคาๆ 200 บาท งานนี้ หากจะทำ เราต้องเตรียม
   1. CD DVD     ทำโครง  1 แผ่น
   2. Motor 2 ตัว เอาแบบมีเกียร์ ก็ราว คู่ละ                          120-140 บาท
   3. ถ่านผมแนะนำเอา battery pack แบบ 1 กล้อน  ราคา ราวๆ  90 -100 บาท 
   4. Arduino  UNO R3   พี่จีน                                             200 บาท 
   5. Motor Driver L298N                                                  120
   5. IR Reflector  สัก 6 ชุด                                                  60 บาท
   6. R, C ,LED ...                                                              30 บาท
---------------------------------------------------------     650 บาท

http://www.ermicro.com/blog/?p=2104

Motor Driver L298N

มีโอกาสจะเอามาให้ดูครับ (กำลังทำ)  ;D ;D ;D

ส่วนโปรแกรม หาผู้รู้และอยากถ่ายทอด ร่วมแจม ครับ เพื่อเยาวชนเรา งานนี้ ขอ เชิญร่วมงานกระถิน ครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

skytec

ใครพอทราบไหมครับ ว่า Laser ตัดเจ้า CD ได้ไหม หากได้  รับรองแจ่ม ครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์