ขอคำแนะนำเรื่องการต่อ battery กับ micro ครับ

Started by chavee, April 29, 2015, 12:22:05 PM

Previous topic - Next topic

chavee

จะใช้ ESP8266 ต่อ sensor ใช้พลังงานจาก battery ส่งข้อมูลขึ้น net แต่ไม่แน่ใจว่า battery จะอยู่ได้นานแค่ไหน เข้าใจว่า wifi กินกระแสพอสมควร กลัวจะอยู่ไม่นาน ถ้าจะทำระบบชาร์จไฟด้วยยิ่งนึกไม่ออกใหญ่เลย แบบนี้ควรจะออกแบบยังไงดีครับ ใครพอมีประสบการณ์รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ

wlasoi

WiFi  โดย "ปกติ" protocol มันไม่ได้ออกแบบมา ให้คำนึงถึง หรือ  มุ่งเน้นกับการใช้พลังงาน มากเท่าที่ควร สรุปรวมๆก็ คือ ไม่เหมาะกับ baterry ครับ .. เปลี่ยน protocol อื่น มีให้เลือกเยอะแยะ

MMX

ใช้พวกมาตฐาน 802.15.4 เช่น ZigBee พอได้มั้ยครับ

wlasoi

802.15.4 , ZigBee ได้ครับ .. พวกนี้ low data rate ปรับตั้ง custom การประหยัดพลังงานได้ .. ถ้าจะเอาทางประหยัดไฟ
นิมนต์ มาสาย TI เลย ครับ ตระกูล CCxxxx  ราคาไม่แพงแล้ว มีให้เลือกหลากหลาย ทั้ง  low-cost --> High-Performance
แต่ยังอนุรักษ์ เอกลักษ์เรื่องประหยัดไฟไว้อยู่ ...

ผมใช้พวก CC25xx ซึ่งราคาถูกมาก แต่ถ้าเอาพวกออกใหม่ๆมีพวก cortex -CC26xx ครับ พวกนี้มี feature - wakeup radio แล้ว
ประหยัดกันเข้าไปอีก .. สำคัญมากงานทางด้าน sensor network

หรือไม่ก็  WiFi เดิมนั่นแหละแต่ พัฒนา ระบบแบตเป็นพวก 1860 ก้อนใหญ่ๆ custom ระบบให้มัน sleep ได้ ก็น่าจะเอาอยู่ ได้ทั้งวันอยู่ ครับ

godda

อีกหนึ่งเสียงว่า แบตไม่เหมาะจริงๆ แต่จากที่ผ่านมา ลิโพหนึ่งเซลล์ก็อยู่ได้นานนะครับ ลองหาที่เป็นชุดคิตของ sparkfun มาลองใช้ก่อนก็ได้ หาได้จากตัวแทนขายอิเล็คชั้นนำจะ

amaloma

จาก http://wiki.iteadstudio.com/ESP8266_Serial_WIFI_Module
ถ้า packet ไม่เยอะ กินไฟประมาณ 60 mA
ถ้าเราส่งข้อมูลไม่ถี่มากนักก็ให้มัน Standby หรือ Deep sleep
กินไฟ 0.9 mA และ 10 uA ตามลำดับ
ลองคำนวนการใช้แบตดูครับ