จะเลือกอะไรดีครับระหว่าง MRF24J40MB กับ Xbee

Started by MMX, February 24, 2015, 05:45:55 PM

Previous topic - Next topic

MMX

จะทำอะไรเกี่ยวกับพื้นที่การเกษตรครับพื้นที่ประมาณ 12 ไร่ จุดส่งไกลสุดน่าจะประมาณ 150 เมตร อยากทำเซนเซอร์ วัดโน่นนี่นั้น แล้วส่งเป็น wireless มา ลองดูๆก็มี Xbee กับ MRF24J40MB  แต่อันแกรดูราคาแล้วค่อนข้างแพง ถ้าจะติดสักสิบจุดก็เอาเรื่องเหมือนกัน แต่ MRF24J40MB ราคาก็พอจะรับได้หน่อย แต่ดูท่าทางจะ imprement ยาก ผมจะเลือกอะไรดีครับ ขอบคุณครับ

captainnick

ถ้าต้องการความซับซ้อนก็ลอง MRF24J40MB ครับ แต่ถ้าต้องการใช้งานง่ายๆ Xbee ดีกว่าครับ
แต่ถ้าพอมีเวลาและเป็นการฝึกฝนตัวเองไปด้วย ผมว่า MRF24J40MB ก็เป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ ประหยัดพลังงานกว่าด้วยครับ

avr_lover

http://www.arduino.in.th/product/177/nrf24l01palna-module

เขียนนิดหน่อย รับส่งได้ไกลสมใจ ลองหาข้อมูลในเวปนี้แหละครับ มีเยอะเลย

wlasoi

ตามประสบการณ์ใช้มาทั้งคู่ XBEE สำเร็จรูบง่าย .. แต่กินไฟต้องมีแหล่งจ่ายพลังงาน  ส่วน   MRF24J40MB  การ implement ระบบค่อนข้างยาก ครับทั้ง MiWi และ ZigBee ตัวง่าย , สะดวก และ ประหยัดพลังงาน คือ ตระกูล CC โดยเฉพาะ CC2530 (entry level) มี protocol ให้เลือกเยอะตัวง่ายๆที่ผมใช้อยู่ SimpliciTI  สำหรับเครือข่ายเล็กๆ  40-50 ตัว และถ้าจัดการ time schedule (งานผมทำทางนี้) ดีๆก็อาจจะได้มากกว่านั้น ส่วนระยะไม่มีปัญหามันมีรุ่น PA ขยายสัญญาน ขึ้นเสา ไกลได้ถึง 3Km

ราคาไม่แพง 250-800 แล้วแต่รุ่น/option/กำลังส่ง เป็น MCU-8051 พัฒนา stack บน IAR มี tool debugger ราคาโครตถูก , มี sniffer tool จับ package ไม่ต้องเดา ... compiler ของฟรีก็มี เยอะแยะ OS ก็มี เมพๆทั้งนั้น มันแทบจะเป็น เป็นมาตรฐานอุตสาหกรรมไปแล้วสำหรับ RF ค่ายนี้ Devtool ของจีน อื้อซ่าราคา ขำๆ ... ใช้งานได้ดี