อยากจะปรึกษาเรื่องโซล่าเซล ที่ซื้อมาครับ

Started by MMX, April 19, 2015, 10:20:37 PM

Previous topic - Next topic

MMX

พอดีก่อนสงกรานต์ผมซื้อชุดโซล่าเซลจากร้านอมรที่เขาจัดชุดสำหรับสูบน้ำตามลิ้งนี้ครับ
http://www.amornsolar.com/index.php?mo=18&display=view_single&pid=1559225
เกิดความสงสัยยังไม่กล้าต่อตามไดอะแกรมที่ติดมากับมอเตอร์ครับ จากไดอะแกรมตัวมอเตอร์ (ขนาด 540ws 24volt)ปั้มไม่ได้ต่อเข้าที่ load ของตัว control charge แต่ต่อเข้าโดยตรงกับแบบต 24โวล (แบต 100ah 2ตัวอนุกรมกัน) สงสัยว่าแล้วมันจะแยกชาร์ตแบตเตอรียังไง แล้วสมมุุติว่าไดอะแรกมนั้นผิด จริงต้องต่อที่ load ของตัวคอนโทรลชาร์ต (ซึ่งผมคิดว่าควรจะเป็นแบบนั้น) แล้วมันจะ start มอเตอร์ยังไง เพราะมอเตอร์ ตั้ง 540watt แต่คอนโทรลชาร์ตแค่ 10แอมป์ งงไปหมดแล้ว ปรึกษาอิเล็กทูเดย์ดีกว่า ขอบคุณครับ (ตอนนี้ยังไม่กล้าต่อ เพราะแพงเหลือเกิน)

sugerfree

จะบอกว่าแพงจริงครับ
เค้าต่อจาก คอนโทรชาร์จไม่ได้เพราะกระแสไม่ถึงนั่นแหละครับ
เลยเลี้ยงไปต่อกับแบต
แต่ถ้าต่อกับแบตโดยตรง แบตจะพังไวมาก เพราะเป็นการใช้ไฟต่ำกว่า 70% ทำให้แผ่นฐาตกร่อนและร่วงลงพื้น
ทางที่ดีหา relay ตัวใหญ่ๆ ครับ สัก 30A มาต่อระหว่างแบตกับมอเตอร์
และเอาไฟขา load ของ charger ไปขับ relay อีกทีครับ
เมื่อไรที่มันคิดว่า ควรจ่ายโหลด? ปกติ ถ้าไม่ตั้งอะไรไว้ มันจะจ่ายตลอดเวลา ยกเว้นตอนแบตหมดครับ
แต่ถ้าตั้งไว้ มันมักจะจ่ายตอนกลางคืน หรือหลังแสงหมดครับ ลองดูครับ ว่าเป็นแบบไหน
อย่าไปกลับครับ charger ไม่ได้แพง
จริงๆ ทั้งชุดไม่ได้แพงนั่นแหละ แต่อมร ขายแพงซะ ผมตกใจ

จริงๆ ราคานี่ได้ชุดขับปั้ม ac single phase แล้วครับผมทำอยู่ ปั้มบ้านทั่วๆ ไปนี่แหละ เดินทั้งวัน
pm มาคุยก็ได้ครับ แนะนำให้ เสียดายเงินตั้งเยอะครับ

MMX

ขอบคุณที่แนะนำครับ sugerfree (พูดซะผมอายเลย เหมือนกำลังพลาดอะไรสักอย่าง ลองไล่ราคาแต่อย่าง รวมแล้วทำไมมันถูกกว่าจัดชุดแฮะ อุตส่าดีใจใด้ส่วนลดจาก 32,900 เหลือ 29,900)
อย่างนี้ถ้าผมจะซื้อตัวคอนโทรลชาร์ตตัวใหญ่ขึ้น สัก 60แอมป์ พอใด้มั้ยครับ แต่แผงโซล่าเท่าเดิม แต่อยากต่อมอเตอร์ปั้มน้ำเข้าที่ load น่าจะถนอมแบตมากกว่า ชาร์ตนานขึ้นไม่เป็นไร ยังไม่อยากเปลี่ยนมอเตอร์ปั้มน้ำและซื้ออินเวอร์เตอร์ครับ

Original

ชุดนี้หน้าจะแพงที่แบตนะคับ.  คิดว่าเป็นค่าครูแล้วกัน. ชุดหน้าถ้าทำเองลองย้ายไปใช้แบตคัดเกรดของรถยนต์ดูและทำตัวดีซัลเฟตไว้ใช้เพื่อยืดอายุต่อออกไปอีกได้หลายปีคุ้มกว่าเล่นแบตใหม่. ตอนนี้ผมก็ใช้วิธีนี้ลดต้นทุนค่าแบตไปได้70%   ทำมาจะสองปีแบตมี12ลูกเสียไปลูกเดียวเมื่อเร็วๆนี้เอง. เลยมาแนะนำลดต้นทุนลงได้เยอะ

MAbUS

Quote from: Original on April 20, 2015, 11:09:24 PM
ชุดนี้หน้าจะแพงที่แบตนะคับ.  คิดว่าเป็นค่าครูแล้วกัน. ชุดหน้าถ้าทำเองลองย้ายไปใช้แบตคัดเกรดของรถยนต์ดูและทำตัวดีซัลเฟตไว้ใช้เพื่อยืดอายุต่อออกไปอีกได้หลายปีคุ้มกว่าเล่นแบตใหม่. ตอนนี้ผมก็ใช้วิธีนี้ลดต้นทุนค่าแบตไปได้70%   ทำมาจะสองปีแบตมี12ลูกเสียไปลูกเดียวเมื่อเร็วๆนี้เอง. เลยมาแนะนำลดต้นทุนลงได้เยอะ

ขอโทษทีครับนอกเรื่องนิดหนึ่งนะครับ พอดีเห็นท่านพูดถึงดีซัลเฟตผมสนใจเคยลองค้นหาดูเจอ http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=44739 พี่เขาบอกว่าแบตรถยนต์พี่เขาใช้มา 6-7 ปีแล้วเขาบอกว่าจ่ายกระแสอ่อน ๆ ให้ตัวแบตทุกสองเดือน ตาลุกวาวเลยผม

MMX

จริงๆก็ไม่ได้ติดใจอะไรมากเรื่องราคา แต่สงสัยเรื่องการต่อโหลดตรงกับแบตและตัวคอนโทรลชาร์ต สงสัยว่ามันจะชาร์ตยังไงถ้าโหลดทำงาน ในเวบเกษตรพอเพียงเห็นมีขายกันเป็นล่ำเป็นสั่น  ดูๆน่าจะสักษณะเดียวกัน

Original

Quote from: MMX on April 21, 2015, 06:54:34 AM
จริงๆก็ไม่ได้ติดใจอะไรมากเรื่องราคา แต่สงสัยเรื่องการต่อโหลดตรงกับแบตและตัวคอนโทรลชาร์ต สงสัยว่ามันจะชาร์ตยังไงถ้าโหลดทำงาน ในเวบเกษตรพอเพียงเห็นมีขายกันเป็นล่ำเป็นสั่น  ดูๆน่าจะสักษณะเดียวกัน
ดูที่กำลังมอเตอร์คับว่ากินไฟเท่าไร.  ถ้ากินมากกว่าชาร์ต. ไฟในแบตก็จะค่อยๆหมดไป. ถ้ายังเป็นแบบนี้ต่อๆไปแบตไฟก็จะหมดทำให้แบตเสียเร็วด้วย.  กลับกันถ้าชาร์ตเข้ามากกว่าใช้. แบตก็จะไฟเต็มตลอดเวลา.    การต่อแบบนี้ตัวกลางคือแบตคับ. แนวคิดเหมือนอ่างเก็บน้ำ. 

Original

Quote from: MAbUS on April 21, 2015, 01:58:53 AM
Quote from: Original on April 20, 2015, 11:09:24 PM

ขอโทษทีครับนอกเรื่องนิดหนึ่งนะครับ พอดีเห็นท่านพูดถึงดีซัลเฟตผมสนใจเคยลองค้นหาดูเจอ http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=44739 พี่เขาบอกว่าแบตรถยนต์พี่เขาใช้มา 6-7 ปีแล้วเขาบอกว่าจ่ายกระแสอ่อน ๆ ให้ตัวแบตทุกสองเดือน ตาลุกวาวเลยผม
จริงคับแบตรถกระบะผมดูแลดียังงัยเข้าปีที่สามก็จะไม่ไหวแล้ว. พอเริ่มศึกษาวิธียืดอายุแบตโดยดีซัลเฟต. 4ปียังไม่มีทีท่าจะพังเลย
ตอนนี้ผมแทบไม่เคยขายแบตรถเลยถ้าไม่บวมจริงๆ.
เรื่องนี้ไม่ใช้เรื่องใหม่อะไรคับ. มีมาตั้งแต่เราเริ่มใช้แบตแล้วมั้ง. แต่มันมาเริ่มบูมก็ตอนที่แบตราคาแพงแบบก้าวกระโดด. จากแบตรถกระบะลูกละไม่ถึงพันดีๆหน่อยก็พันต้นๆ. อยู่ดีๆราคาถีบตัวขึ้นไปสองพันกว่า

ส่วนวงจรในเนตมีหลายแบบคับค้นๆดูมีทั้งง่ายและยาก. แต่ผมเลือกที่จะซื้อสำเร็จคับเน้นเร็วเพราะราคาที่เขาทำขายมันไม่แพง. Ebayเดียวนี้ก็เห็นลงขายกันเยอะเลย