หนุ่มไทยค้นคิดเครื่องกำเนิดไฟฟ้า???

Started by nightbird, April 05, 2015, 07:04:20 PM

Previous topic - Next topic

nightbird

http://manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9580000039323

โจทย์คือ ใช้ไฟฟ้าน้อยปั๊มน้ำขึ้นไป ปล่อยให้ไหลลงถาดที่ติดตั้งบนสายพานน้ำหนักของน้ำที่เพิ่มจะดึงให้ถาดใส่น้ำเลื่อนลงตามแรงโน้มถ่วงของโลก สายพานที่ติดกับถาดจะหมุนเจนเนอเรเตอร์ ที่ได้ไฟฟ้าออกมามีค่าสูงกว่าไฟที่จ่ายเข้าปั้มน้ำ เอาไฟฟ้าที่เป็นส่วนเกินกำไรตรงนี้ไปใช้ในหมู่บ้าน?? เป็นไปได้เหรอครับ

เท่าที่ทราบตามหลักPERPETUAL MOTION MACHINE ทั่วโลกยังไม่มีใครทำได้สำเร็จสักรายนะครับ

Gainnear

output มันจะมากกว่า input จริงหรือครับ
นี่มัน free energy ชัดๆ

skytec

;D ;D ;D  คนไทย เรื่องข่าวลือไม่แพ้ชาติใดในโลก ครับ 
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

man1400

ดูข่าวทาง TV เมื่อเช้ามีภาพขณะเครื่องกำลังทำงานด้วย

skytec

บ้านเราขายข่าว มักไม่ขายความจริง หลายเรื่องจึงต้องกรองเองครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

man1400

ผมขอวิเคราะข่าวนี้ตามความคิดของผมนะครับ
         1. ชื่อเขาบอกว่าเป็นกำเนิดไฟฟ้าตามแนวตั้ง หมายถึงไม่เหมือนของเดิมที่เป็นคล้ายชิงช้าสวรรค์ ทำให้ประหยัดพื้นที่ส่วนฐานไปได้มาก จึงนำไปติดตั้งใช้งานได้ทั่วไป เช่นนำไปใช้กับน้ำทิ้งของตึกสูงก็ได้ นำไปใช้น้ำตกเล็กๆก็ได้
         2. ส่วนที่เขาใช้ปั้มน้ำไฟฟ้าปั้มน้ำ เป็นการโชว์ให้ดูการทำงานเท่านั้น ไม่ได้จะใช้น้ำจากปั้มจริงๆ
         3. เครื่องนี้ลงทุนเป็นหลายแสน เพื่อใช้งานจริง ไม่ได้ทำเพียงเพื่อจดสิทธิบัตรเท่านั้น(ซึ่งทำเล็กๆก็ได้)

nightbird

Quote from: man1400 on April 06, 2015, 02:45:28 PM
       ผมขอวิเคราะข่าวนี้ตามความคิดของผมนะครับ
         1. ชื่อเขาบอกว่าเป็นกำเนิดไฟฟ้าตามแนวตั้ง หมายถึงไม่เหมือนของเดิมที่เป็นคล้ายชิงช้าสวรรค์ ทำให้ประหยัดพื้นที่ส่วนฐานไปได้มาก จึงนำไปติดตั้งใช้งานได้ทั่วไป เช่นนำไปใช้กับน้ำทิ้งของตึกสูงก็ได้ นำไปใช้น้ำตกเล็กๆก็ได้
         2. ส่วนที่เขาใช้ปั้มน้ำไฟฟ้าปั้มน้ำ เป็นการโชว์ให้ดูการทำงานเท่านั้น ไม่ได้จะใช้น้ำจากปั้มจริงๆ
         3. เครื่องนี้ลงทุนเป็นหลายแสน เพื่อใช้งานจริง ไม่ได้ทำเพียงเพื่อจดสิทธิบัตรเท่านั้น(ซึ่งทำเล็กๆก็ได้)

ถ้าคุณMAN 1400 ฟังที่อธิบายในคลิป เขาอธิบายถึง กำลังไฟฟ้าที่ได้ กำไร อย่างที่หลายๆท่านว่ามันทำไม่ได้จริง
ส่วนถ้าเอาไปตั้งใต้น้ำตก หรือน้ำไหล มันปั่นไฟฟ้าได้ เขาทำกันมานานแล้วครับ ส่วนดีไซด์แบบนี้ ได้เปรียบเชิงกลไหม ผมก็ว่าไม่นะครับ

man1400

อย่างที่บอกว่าผมวิเคราะห์ข่าว ถ้าจะเอาตามคำพูดเขาทุกคำคงไม่ได้เพราะบางทีคนที่พูดฝ่ายเดียวบางทียังพูดไม่ละเอียดพอต้องมีคนซักถามตรงจุดสำคัญจึงจะถูก เป็นที่รู้กันว่าเครื่องไม่สามารถจ่ายไฟได้มากกว่าไฟที่ป้อนเข้าแม้แต่น้อยแน่นอนอยู่แล้ว แต่อันนี้จ่ายไฟออกได้มากกว่าเยอะมากๆ แสดงว่าต้องใช้พลังงานอื่นมาช่วยนั่นคือน้ำจากภายนอก การจดสิทธิบัตรชื่อเป็นสิ่งบ่งบอก เขาใช้ชื่อ ระหัดวิดน้ำแนวตั้ง ครับ ผมว่าสถานที่ที่จะใช้เครื่องนี้ได้ก็เยอะนะครับ ตึกแถว 3ชั้นขึ้นไปก็ใช้ได้แล้วเพราะสูง 4 เมตรกว่า