Arduino และ thyristor

Started by oldsnake13, March 28, 2015, 03:57:00 PM

Previous topic - Next topic

oldsnake13

ขอถามอีกข้อครับ ถ้าผมจะดัดแปลงวงจรด้านล่างนี่เพื่อที่จะนำaduino มารับสัญญาณ จากpickup แล้วหน่วงเวลาก่อนที่จะสั่งให้scr ผมต้องเปลี่ยนวงจรในวงสีแดงอย่างไรบ้างครับ ผมดูอุปกรณ์แล้วไม่รู้ว่ามันทำงานอย่างไรผมู้แค่basicเท่านั้นน่ะครับ รบกวนด้วยครับ

RoLRoR

CDI DT125 ที่คุณใช้ จ่ายไฟ 12V เข้าขา Pickup แล้ว... Q1(2P4M) ทำงานไหมครับ?
ถ้าทำงาน ให้รับสัญญาณจาก หน้าทองขาวเดิม (หรือติดตั้ง Hall Sensor ใหม่) เข้า arduino
แล้วให้ arduino ส่งสัญญาณไปคุม transistor จ่ายไฟเข้าขา Pickup เพื่อให้ Q1(2P4M) ทำงาน

ขออภัยไม่เคยทำ เห็นวงจรต้นแบบนี้ครับ
ส่วนไหนไม่ใช้ก็ไม่ต้องต่อได้ครับ
เครดิต http://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=477128#.VRs76fyUeSo

เกรงว่า arduino จะแฮงค์ จากสัญญาณรบกวนได้ง่าย ถ้าไม่ได้ออกแบบวงจรเฉพาะป้องกันไว้
สามารถใช้ ไอซี NE555 2ตัว ต่อหน่วงเวลาลองดูก่อนได้นะครับ
http://home.cogeco.ca/~rpaisley4/LM555.html

oldsnake13

ต้องออกแบบประมาณใหนครับถึงป้องกันสัญญาณรบกวนได้ใช้isolate หรือฟิลเตอร์ครับ

RoLRoR

Quote from: oldsnake13 on March 31, 2015, 10:38:37 PM
ขอถามอีกข้อครับ ถ้าผมจะดัดแปลงวงจรด้านล่างนี่เพื่อที่จะนำaduino มารับสัญญาณ จากpickup แล้วหน่วงเวลาก่อนที่จะสั่งให้scr ผมต้องเปลี่ยนวงจรในวงสีแดงอย่างไรบ้างครับ ผมดูอุปกรณ์แล้วไม่รู้ว่ามันทำงานอย่างไรผมู้แค่basicเท่านั้นน่ะครับ รบกวนด้วยครับ

ลองศึกษาข้อมูลการทำงานของอุปกรณ์พื้นฐานดูครับ
เช่นพิมพ์ หาบน google "diode การทำงาน" , "scr การทำงาน"

ทดลองหรือยังครับ แบตขั้ว 12V ต่อเข้าหลอดไฟ เข้าขา HV generator
และ ground แบตขั้ว 0V
จ่ายไฟ 12V เข้า Pickup เพื่อไปขับ gate SCR แล้ว หลอดไฟสว่างไหม?
ถ้าไม่ทำงานลองลดค่า R2 ลง

ส่วนสัญญาณรบกวน จะเข้ามาได้ทั้งทาง
แหล่งจ่ายไฟ , ทางอินพุต , ย้อนมาทางเอาท์พุต และ ทางอากาศจากคอยล์และการจุดระเบิดของเครื่องยนต์
คงต้องใช้ทั้ง isolate ,ฟิลเตอร์  และ shield ครับ

oldsnake13

ฝรั่งแนะนำวงจรมาช่วยดูหน่อยครับว่าน่าจะใช้ได้หรือไม่

sittichompoo

ในกล่องCDI ทั้งระบบAC & DC  CDI นั้นไม่ใช่ไฟแค่ 12V ครับ แต่มีค่าประมาณ 50V ขึ้นไป อาจถึง 300V  เลยครับ
หลักๆวงจรกล่อง CDI จะมีสองวงจรคือ วงจรชาร์จประจุ กับวงจรคายประจุ เป็นที่มาของชื่อ CDI ครับ
ถ้ามองคร่าวๆ วงจรชาร์จจะคล้ายๆ Full bridge diode นั่นแหละครับ ทำหน้าที่แปลงกระแสสลับจาก Exciter coil เป็น DC แรงดันกลางๆ
ส่วนวงจร discharge ก็ใช้ SCR อย่างที่คุณจะทำนั่นแหละครับ
แต่ประเด็นของ CDI คือการเลือกค่า C กับ SCR ให้ดี และเรื่อง PCB trace isolation (การแยกตัวของลายวงจร)
ถ้า C น้อยไปก็ไฟไม่แรง หรือไม่ออกเลย แต่ถ้ามีค่ามากไปก็ประจุไม่เต็มเลย ส่วนมากจะใช้ค่าระหว่าง 1-2 uF
ส่วน SCR เบอร์ 2P4M เป็นเบอร์มาตรฐาน ถ้าแกะกล่องเดิมๆในรถมอไซค์มาก็จะเจอเบอรนี้ แต่ส่วนตัวผมว่าค่ากระแสมันน้อยไป ใช้ไปนานๆก็พังครับ
และอีกเรื่องคือ การแยกตัวของลายวงจร ถ้าวงจรเว้นระยะน้อยไปก็เกิดไฟกระโดดลัดวงจรได้ เพราะศักย์ไฟฟ้ามันสูงพอสมควร ถ้าเกิดไฟกระโดดลัดก็จะทำให้การ discharge ไม่สมบูรณ์ ไฟไม่แรงหรือไม่ออกเลยก็เป็นได้
ส่วนการเอา PC817 มาขับนั้น ผมไม่เคยทำ แต่คิดว่าทำได้ ตราบใดที่เราขับมันด้วยกระแสทริกตามค่า threshold ที่กำหนด ถ้าบอร์ด Arduino มันเป็นระบบ 5V ผมแนะใช้กระแสสูงหน่อยในการขับ PC817 ใช้ค่า R=270 ohm เลยดีกว่า หาง่ายด้วยครับ จะได้ค่ากระแสประมาณ = (5.0-1.2)/270 = 0.014 A = 14mA ซึ่งไม่เกินที่พอร์ตเอาพุทขับได้เป็นการ play safe ด้วย อีกเรื่องคือใช้ PC817C จะดีกว่าเพราะมี CTR (Current Transfer Ratio) สูงกว่าเกรดอื่น
*ไม่รู้ว่าตอบตรงประเด็นหรือเปล่า ทำการทดลองถึงไหนอัพเดตให้ชาวกระทู้ด้วยครับ

oldsnake13

ถ้าผมต้องการใช้arduino เปิดปิดไฟฉาย ด้วยความเร็วโดยใช้Transistor ต้องต่อแบบใหนครับคำนวณและต่อวงจรอย่างไร ไฟฉายเป็นหลอดLED แรงดัน4vdcครับ