ข้อมูลเกี่ยวกับ HDTV

Started by panuwat20, March 27, 2015, 01:24:47 PM

Previous topic - Next topic

panuwat20

ตอนนี้บ้านเราเริ่มเปลี่ยนเป็น HDTV  แล้ว เลยอยากแชร์ข้อมูล เกี่ยวกับการติดตั้งเสาอากาศ การปรับแต่ง และยี่ห้อของ set top box ที่ท่านใช้ครับ แรกๆก็ไม่ได้สนใจหรอกครับ เพราะดูแต่ TV ดาวเทียม ไปๆมาตัดช่อง ดีๆเป็น PAYTV ไปหมด มีกี่ห้องก็ต้องใช้กล่องละห้อง เพราะแต่ละคนก็ดูไม่เหมือนกัน

พอ TV เก่าเริ่มเสีย ก็ไปซื้อ TV ใหม่เป็น HDTV ไปหมดแล้ว พอมาดูเริ่มติดใจ ช่องเยอะมาก พอๆกับ TV ดาวเทียม ที่เคยดูเลย แต่มันเสียอารมณ์ตรงมันกระตุกๆ นี่แหละครับ เพราะทิศทางไปทางสถานีส่ง มีตึกบัง ไม่สามารถหันเสาอากาศไป ทางตึกใบหยก2 ได้ตรงๆ  ได้แต่ปรับไปทางที่ชัดที่สุด เลยต้องมาคอยหมุนเสาไปมา

ก็เลยอยากทราบว่าแต่ละท่านแก้ปัญหาอย่างไร เราสามารถติดตั้ง หลายๆ เสาแล้วมาเชื่อมต่อเป็นอาเรย์ได้ไหมครับ จะได้ไม่ต้องมาคอยหมุน

ตอนนี้ผมใช้ set top box ของ One box home อยู่ครับ รุ่นนี้แถมเสาอากาศ + สายมาด้วยครับ

เห็นมีริวิวในพันทิบครับ
thaidigitaltelevision

GIGGOX_MAN

ไม่ทราบว่าห่างจากสถานีส่งระยะทางเท่าไรครับ     โดยปกติถ้าหันไปทางใบหยก 2 ไม่ได้ก็อาศัยมุมสะท้อนเอาก็รับได้ครับ   อย่างที่ผมใช้อยู่ก็หันไมทางสถานีส่งไม่ได้ตึกบังหมด  ก็อาศัยมุมสะท้อนเอา     

panuwat20

Quote from: GIGGOX_MAN on March 27, 2015, 03:16:02 PM
ไม่ทราบว่าห่างจากสถานีส่งระยะทางเท่าไรครับ     โดยปกติถ้าหันไปทางใบหยก 2 ไม่ได้ก็อาศัยมุมสะท้อนเอาก็รับได้ครับ   อย่างที่ผมใช้อยู่ก็หันไมทางสถานีส่งไม่ได้ตึกบังหมด  ก็อาศัยมุมสะท้อนเอา   

อยู่ลาดพร้าว 101 ครับ วัดระยะห่างจาก Google map  ประมาณ 10.29 Km ครับ  อาศัยมุมสะท้อนเหมือนกันครับ ชัดดีครับ แต่มีกระตุกบ้างครับ บางทีเห็นค้างนานๆ ก็ต้องหมุนเสาช่วยครับ

GIGGOX_MAN

Quote from: panuwat20 on March 27, 2015, 03:49:14 PM
Quote from: GIGGOX_MAN on March 27, 2015, 03:16:02 PM

อยู่ลาดพร้าว 101 ครับ วัดระยะห่างจาก Google map  ประมาณ 10.29 Km ครับ  อาศัยมุมสะท้อนเหมือนกันครับ ชัดดีครับ แต่มีกระตุกบ้างครับ บางทีเห็นค้างนานๆ ก็ต้องหมุนเสาช่วยครับ

ผมว่าลองเปลี่ยนเสาดูครับ แนะนำ thaisat 5E ครับ  ผมซื้อมาหลายต้นแล้วใช้ดี ราคาไม่แพง

panuwat20

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลต่อไปคงจะศึกษา เกี่ยวกับเสาอากาศโดยเฉพาะเลย เพราะอาจต้องใช้หลายต้น แล้วจะเอามาใช้กับ telemetry 433 MHz สำหรับ Quadcopter ด้วย

tatree_b

ผมใช้ Active ant. ของโซเคนบ้านอยู่เทพารักษ์ห่างจากใบหยก 30 กม. รับชัดเจนไม่กระตุกเลยครับ มันใช้ภายนอกอาคารได้ด้วยบอกว่ากันน้ำได้

เทียบกับเสาธรรมดาต่างกันชัดเจน

panuwat20

บางที่เปิด TV มาตัว set top box ยี้ห้อ One box home มีอาการ hang ด้วย ลองขยับสายไม่หาย ต้องถอดอะแดปเตอร์แล้วเสียบใหม่ ลองจับที่กล่องดูร้อนมาก เพราะตัว set top box ไม่ได้ปิดแลย ปิดแต่ TV ลองวัดกระแสดูตัว set top box กินกระแสถึง 800 mAH บางช่วงเกิน 1A  มันจะกินกระแสอะไรมากขนากนั้น