สอบถามคุณสมบัติของ Bluetooth

Started by ch25, March 19, 2015, 05:29:51 PM

Previous topic - Next topic

ch25

สอบถามคุณสมบัติของ Bluetooth ไม่ระบุรุ่นหรือยี่ห้อ อะไรก็ได้ มันสามารถทำอย่างนี้ได้ไหม
1.มีคำสั่งหรือจะควบคุมกำลังส่ง ได้ไหม จุดประสงค์เพื่อจำกัดขอบเขตครอบคลุม
2.สามารถทราบ ระดับความแรงสัญญาณ เพื่อประมาณระยะห่างของแต่ละตัวได้ไหม

จุดประสงค์ของผม มีตัวแม่ 1 อัน ที่จะค่อยตรวจสอบในระยะที่ครอบคลุมว่ามีตัวลูกกี่ตัว บอกได้ว่าตัวลูกแต่ละตัวอยู่ไกล ใกล้ ตามลำดับ ได้ ทำนองนี้

jst

ไม่ทราบว่าจะใช้ วิธีนี้ ได้หรือเปล่า

wlasoi

อ้างอิง  BLE 4.0 ของ CC2540 ค่าย TI  กำลังทำ iBeacon บน android อยู่

ข้อ 1. ไม่มั่นใจแต่ว่าน่าจะมี เพราะเป็นมาตรฐานพวก 2.4GHz โดยทั่วๆไป แต่อาจจะต้องเขียน Driver เข้าถึง HAL เอง
     2. อ่านค่า rssi หรือ scan หา device ที่อยู่ใกล้ๆ พร้อมกับ UUID + RSSI ได้ ครับ

"แต่ rssi ที่อ่านได้มันจะแกว่ง --> โครตแกว่ง  ครับ ... ไม่นิ่งต้องใช้ อัลกอริทึมทาง สถิติ เข้ามาช่วยในการประมวลผล "

rva

เท่าที่เล่นมาหลายตัว มีบางตัวสามารถสั่งควบคุมกำลังส่งได้ครับ
BLE4.0 iBeacon เพึ่อการนีั้ครับ

ch25

ขอบคุณทุกความเห็น ระยะที่ผมต้องการแค่ 2-3 เมตร เจอโมดูล แต่ละตัวบอก 10, 20 เมตร มันเกินความต้องการ

wlasoi

ไม่ต้อง  set  กำลังส่ง ครับ ..  ตั้งเงื่อนไขตามค่า RSSI ได้ระยะใกล้ๆ ค่า RSSI มันจะค่อนข้างสูง กราฟจะเป็น ลักษณะ เอกโปเนนเซียล ... พอคาริเบรต คร่าวๆได้

rva

Quote from: wlasoi on March 22, 2015, 05:22:49 AM
ไม่ต้อง  set  กำลังส่ง ครับ ..  ตั้งเงื่อนไขตามค่า RSSI ได้ระยะใกล้ๆ ค่า RSSI มันจะค่อนข้างสูง กราฟจะเป็น ลักษณะ เอกโปเนนเซียล ... พอคาริเบรต คร่าวๆได้

ผมพิมติดกันเลยทำให้เข้าใจผิดครับ

เซ็ตกำลังส่งกับ function ibeacon มันไม่เกี่ยวกันครับป๋า ขออภัยครับผม

wlasoi

เข้าใจอยู่ ครับ .. แต่ถ้าพูดถึง  BLE 4.0  หรือ  bluetooth  classic (BR/EDR) ชุดคำสั่ง class ที่เกี่ยวกับการปรับค่า
กำลังส่ง หรือ HAL ทางด้าน hardware  มันจะไม่พูดถึง จะต้องเขียนขึ้นมาเอง แต่ส่วนมากใน lib ของผู้ผลิตจะมีมาให้ ..
หรือต้องเขียนเอง จะไม่ใช่  standard  ของ Bluetooth มันจะว่ากันด้วย protocol การสื่อสาร ล้วนๆ ไล่ตั้งแต่
Link control layer ขึ้นไป