ขอแนวคิดการเขียน Arduino กับ คีแพดตัวนี้หน่อยครับ

Started by prakit340, March 08, 2013, 03:49:18 PM

Previous topic - Next topic

firmware.c

IAR Embedded Workbench for ARM
AVR-Studio + AVR-GCC
CodeBlocks + MinGw
CodeBlocks + Gtk+

wlasoi

อย่า เพิ่งไปทำ keypad ให้ลองทำกับ switch แบบกด แยก I/O ของใครของมัน สัก 3-4 ปุ่มให้คล่องก่อน โดยใช้ Timer ในการตั้ง timming ในการอ่าน สัก 50-100ms/รอบ  แล้วทำให้ได้ ตามเงื่อนไขที่ว่ามา ให้เข้าใจ แล้วค่อยไปปรับใช้กับ libary ของ keypad ซึ่งจะใช้วิธี scan เอา จะซับซ้อนนิดนึง แต่ถ้าเข้าใจหลักการแล้วจะทำได้

prakit340

ขอบคุณมากครับผม สำหรับแนวคิดดีดี เพื่อไว้เสริมรอยหยักในสมอง อิอิ

firmware.c

ขอเสริมนะครับคุณต้องรู้จักการ management ในเรื่องของ time โดยใช้ interrupt timer เข้ามาช่วย ให้ program ในส่วนของ key input ทำงานตามคาบเวลาที่เหมาะสมเท่าๆกันทุก loop ไม่อย่างงั้นจัไม่สามารถทำการ detect key ที่กดค้างได้
IAR Embedded Workbench for ARM
AVR-Studio + AVR-GCC
CodeBlocks + MinGw
CodeBlocks + Gtk+

prakit340

ทำได้แล้วครับผม  ขอบคุณทุกคนมากๆครับ