เครือข่ายไร้สายราคาถูก -Low Cost Wireless Networks

Started by i2k, February 23, 2015, 05:42:10 PM

Previous topic - Next topic

MarMan

หันไปดู R-Pi ของตัวเอง
ฝุ่นครึก  :'(

i2k

ลองคำนวณราคา รวมๆประมาณ 2ร้อย , PIC16F1705 38 บาท  ตัวเล็ก mem น้อย แต่ peripheral ใส่มาเต็มๆ, ส่วน บอร์ด wireless หมดปัญญาที่จะทำเอง $3.8, แบต CR2032 7บ, กล่องใส่แบต 15บ , ทั้งหมดราคาซื่อมาต่อตัว ไม่ใช่ราคาที่ 1000 ตัวนะครับ

Thermistor ครับ ตัวละ 3บ. แต่อย่าดูถูกมันนะครับ ไม่ linear ก็จริงแต่ถ้าใกล้ระดับอุณหภูมิห้องตามสเปคก็ ok, err 3%, ที่สำคัญไม่ขึ้นกับแรงดัน batt, ส่วนการคำนวนก็ใช้ steinhart equation

ส่วน R 10K 0.1% แพงหน่อยตัวละ 20บ เอาไว้ทดสอบ

กล่องใส่ 3 ใบ 100  !!! mcu ราคาพอๆกับกล่องพลาสติกเล็กๆ

สำหรับ version ที่เป็น pro mini ก็จะแพงมาอีกหน่อย

jojoonline

บทความที่ดีมากครับ กำลังสนใจพอดี

thanapon

mackie2005

เยี่ยมครับ กำลังสนใจ งานแนวนี้พอดี

snball

น่าสนใจมากครับ ขอบคุณมากครับ

wlasoi

ดูแล้วเหมือนมันมีอะไร ที่ต้องศึกษา อีกเยอะ .. ฮ่าๆๆๆ