ให้ Arduino ส่งงานให้โทรศัพท์ โทรออก ได้ไหมครับ

Started by A4, February 16, 2015, 09:06:32 AM

Previous topic - Next topic

A4

สวัสดีครับ

ต้องการสร้างเครื่องที่โทรมาแจ้ง เมื่อมีการรุกล้ำเข้าไปในสวนผลไม้ ที่อยู่บนเขา ห่างออกไป 7 กม. ไม่มีไฟฟ้า แต่มีสัญญานโทรศัพท์

ตอนนี้ที่คิดไว้คือ

1. เอาเซนเซอร์อิฟาเรด จับการเคลื่อนไหว มาต่อกับ Arduino

2. แล้วให้ Arduino สั่งการ ให้มือถือแอนดรอย โทรมาหาเรา

ที่ผมลองค้นข้อมูลดู

1. ผมเจอโมดูล  ADK แต่ที่เจอมันเป็นการใช้แอนดรอยในมือถือ ควบคุม Arduino

แต่ที่ผมต้องการคือ โมดูลที่ใช้เชื่อม โทรศัพท์แอนดรอย กับ Arduino เพื่อให้ Arduino สั่งให้มือถือโทรออกได้

2. ผมเอจ โมดูล SIM900 ราคาพันกว่าบาท มีเสาอากาศเล้กๆ ใสซิมไป ต่อกับ Arduino สั่งให้มันโทรออกได้

แต่ปัญหาที่กังวลใจคือเรื่อง SIM 2G ที่ต้องหามาใช้ และการยกเลิกบริการ Sim 2G ในอีกไม่นาน คือเราสร้างระบบได้แล้ว

ก็อยากใช้ไปนานๆ ไม่อยากต้องเปลี่ยนโมดูล เขียนโปรแกรมใหม่ แค่เพราะวันข้างหน้าไม่มี Sim 2G

จากทั้ง 2 ข้อด้านบนผมคิดว่า หากมีโมดูที่ควบคุมมือถือแอนดรอยให้โทรออกได้ น่าจะดีกว่าครับ

เพราะหามือถือแอนดรอยถูกๆ กากๆ มือสอง มาเปลี่ยนได้ถูกกว่าง่ายกว่า และไม่ต้องกังวลเรื่อง SIM 2G 3G ด้วย

ออกแบบระบบ เขียนโปรแกรมแล้ว ใช้ได้ยาวๆ

สรุปว่า มีโมดูล หรือวิธีการไหน ให้ Arduino สั่งการให้มือถือแอนดรอยโทรมาหาเราไหมครับ ขอบคุณครับ

duangee

มันก็พอจะมีโมดูลที่ใช้กับระบบ 3G
SIM5320 GSM 3G series โมดูลไวเลสซึ่งอยู่ในรูปแบบ SMT เทคโนโลยี Dual-Band HSDPA/WCDAMA and Quad-Band GSM/GPRS/EDGE รองรับเครือข่าย 3G
คุณสมบัติ GSM 3G : SIM5320
SIM5320A : Dual-Band UMTS/HSDPA 850/1900MHz, Quad-Band GSM/GPRS/EDGE 850/900/1800/1900MHz
SIM5320E : Dual-Band UMTS/HSDPA 900/2100MHz, Quad-Band GSM/GPRS/EDGE 850/900/1800/1900MHz
SIM5320J : Dual-Band UMTS/HSDPA 850(800)/2100MHz, Quad-Band GSM/GPRS/EDGE 850/900/1800/1900MHz

http://www.synes.co.th/product_view.php?product_id=668

ผมก็ไม่เคยใช้นะครับ
ลองดูนะครับเผื่อใช้ได้แต่ราคาสูงพอสมควร

MicroX

PIR ปกติไม่เหมาะกับ Out door นะครับ มันจะเกิด alarm fault ได้ง่าย
ในที่โล่งมักจะใช้แบบ Beam มากกว่า

ส่วนการโทรออก โทรศัพท์มือถือพื้นฐาน ก็สามารถตั้งโทร (miss call)/ส่ง SMS ตามเบอร์ที่บันทึกไว้ได้
แต่ว่าถ้าไม่มีไฟฟ้า แล้วจะใช้อะไรจ่ายไฟให้ระบบกันขโมยละครับ solar cell + battery หรือ

skytec

Quote from: A4 on February 16, 2015, 09:06:32 AM
สวัสดีครับ

ต้องการสร้างเครื่องที่โทรมาแจ้ง เมื่อมีการรุกล้ำเข้าไปในสวนผลไม้ ที่อยู่บนเขา ห่างออกไป 7 กม. ไม่มีไฟฟ้า แต่มีสัญญานโทรศัพท์

ตอนนี้ที่คิดไว้คือ

1. เอาเซนเซอร์อิฟาเรด จับการเคลื่อนไหว มาต่อกับ Arduino

2. แล้วให้ Arduino สั่งการ ให้มือถือแอนดรอย โทรมาหาเรา

ที่ผมลองค้นข้อมูลดู

1. ผมเจอโมดูล  ADK แต่ที่เจอมันเป็นการใช้แอนดรอยในมือถือ ควบคุม Arduino

แต่ที่ผมต้องการคือ โมดูลที่ใช้เชื่อม โทรศัพท์แอนดรอย กับ Arduino เพื่อให้ Arduino สั่งให้มือถือโทรออกได้

2. ผมเอจ โมดูล SIM900 ราคาพันกว่าบาท มีเสาอากาศเล้กๆ ใสซิมไป ต่อกับ Arduino สั่งให้มันโทรออกได้

แต่ปัญหาที่กังวลใจคือเรื่อง SIM 2G ที่ต้องหามาใช้ และการยกเลิกบริการ Sim 2G ในอีกไม่นาน คือเราสร้างระบบได้แล้ว

ก็อยากใช้ไปนานๆ ไม่อยากต้องเปลี่ยนโมดูล เขียนโปรแกรมใหม่ แค่เพราะวันข้างหน้าไม่มี Sim 2G

จากทั้ง 2 ข้อด้านบนผมคิดว่า หากมีโมดูที่ควบคุมมือถือแอนดรอยให้โทรออกได้ น่าจะดีกว่าครับ

เพราะหามือถือแอนดรอยถูกๆ กากๆ มือสอง มาเปลี่ยนได้ถูกกว่าง่ายกว่า และไม่ต้องกังวลเรื่อง SIM 2G 3G ด้วย

ออกแบบระบบ เขียนโปรแกรมแล้ว ใช้ได้ยาวๆ

สรุปว่า มีโมดูล หรือวิธีการไหน ให้ Arduino สั่งการให้มือถือแอนดรอยโทรมาหาเราไหมครับ ขอบคุณครับ

เอามันหรื่อเอางานให้เสร็จ 

1. เอามันต้องพัฒนา อีกพอสมควร  :  เอา wifi module ราคาถูกๆ มีขายในนี้แหล่ะ ต่อ Arduino แล้วใช็ Android เป็น Gateway

2. เอางาน ใช้  GSM Alarm เลย ตัวเดียวจบ  ตาม link : www.skytec/info/product/14/เครื่องกันขโมยแบบไร้สาย
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

A4

คงเอามันไม่ได้หรอกครับ เพราะในสวนไม่มีมัน และไม่มี wifi

หมูน้อย

1. ต่อ bluetooth module ทางฝั่ง arduino แล้วเขียนแอพทางฝั่ง Android ครับ
ตัวอย่างการสื่อสารข้อมูลระหว่าง Android กับ Arduino
https://bellcode.wordpress.com/2012/01/02/android-and-arduino-bluetooth-communication/
http://digitalhacksblog.blogspot.com/2012/05/arduino-to-android-turning-led-on-and.html
ตัวอย่างจะเป็นการคอนโทรล Arduino แต่เราสามารถประยุกต์ให้อ่านค่าจาก Arduino ได้ครับ

ปล. ถ้าทำได้สอนผมด้วยนะครับ กำลังศึกษา Android สั่งให้ Arduino เปิดปิดไฟอยู่เหมือนกัน ผบ.ที่บ้านขี้เกียจลุกไปปิดไฟในห้องนอน  :-[ :-[

2. ตั้งเบอร์โทรของท่านให้เป็นแบบ speed dial หรือ one touch dial แล้วใช้ Servo motor กดครับ
แบบในคลิปนี้ https://www.youtube.com/watch?v=2HbIHVoTY2M
ขออนุญาตก็อปนะครับ  ;D ;D ;D