อยากได้เซ็นเซอร์ที่วัดแสงในไร่ข้าวโพดได้ครับ

Started by lovepugii, February 12, 2015, 01:31:05 PM

Previous topic - Next topic

lovepugii

ใครพอจะรู้บ้างครับ ว่าช่วงแสงที่อยู่กลางแจ้งนี่ประมาณเท่าไรครับ(lux หรือ w/cm^2)และมีเซ็นเซอตัวไหนแนะนำบ้างครับ

JMew

งานของโฟตอน วัดเป็นหน่วยปกติคือวัตต์ต่อตารางเมตร กระมังคะ วัตต์ต่อตารางเซนติเมตรคงต้องหารหมื่นค่ะ
ส่วนค่าพลังงานรวมของแสง มักจะรายงานเป็นเมกะจูลต่อตารางเมตรต่อวันค่ะ

แสงที่กระทบฉากในระนาบบนผิวโลก จะมีความเข้มเฉลี่ย 1,000 วัตต์ต่อตารางเมตร ขึ้นอยู่กับตำบลที่อยู่ (ละติจูด ลองกิจูด) ของจุดที่วัด
การวัดโดยเฉลี่ย หมายถึง การวัดแบบ star, triangular, square และ average contour

ฉันก็เห็นมี text มีอะไรเยอะแยะนะคะ หนังสือภาษาไทยก็มี ลุง goog ตายแล้วเหรอ?

โครงการกะเทยท่องโลก