ทำบอร์ด dsPIC33ep ครั้งแรกต้องดูอะไรบ้างครับ

Started by koonsai, March 09, 2013, 03:08:16 PM

Previous topic - Next topic

kiazoo

อันนี้ ETT style นะครับผมจัดตามนี้ใช้ได้เลย ปล.อย่าลืมไฟขา MCLR ด้วยนะครับ
Every thing is possible. www.kzelecshop.com

kiazoo

Every thing is possible. www.kzelecshop.com

pa_ul

การนับขา ให้ดูจุดบนตัวเป็นหลัก ถ้าวางทิศทางที่อ่านยี่ห้อได้ตามปรกติ จุดจะอยู่มุมซ้ายล่าง ซึ่งตัวถังตรงมุมที่มีจุดตรงนี้จะปาดเฉียง 45 องศา ต่างจากมุมอื่นๆ ขาหมายเลข 1 คือขาซ้ายสุดของแถวล่าง ไล่วนทวนเข็มนาฬิกาเป็นขา 2 3 4 ... ไปเรื่อยๆ ตอนโปรแกรมไม่จำเป็นต้องใส่คริสตัลก็ได้ การต่อ R,C ที่ขา MCLR ให้ดูใน datasheet หัวข้อ 2.4 และไม่จำเป็นต้องต่อไดโอด

koonsai

ผมถ่ายมาดูครับ ว่ามันก็ทำให้สับสนนิดนึงเหมือนกัน 

คือจากวงจรผมจะให้กราวมันต่อรวมกันหมดใต้ตัวถังครับ ส่วน Vdd ขา 40 ผมลองวัดกับ Vdd มันก็เชื่อมกันแล้วครับก็มีไฟอยู่แล้ว

ผมใช้ PICkit 3 การที่ใช้ขา PEGC1 กับ PEGD1  มันเกี่ยวข้องกันไหมครับ
แล้วก็ผมต่อ Xtal 8MHz แค่ตัวเดียว ไม่ได้ต่อตัวอื่น ตรงนี้เกี่ยวไหมครับ
ผมลองเอา R 1M ใส่ละเหมือนเดิมครับ

เอายังงี้ไหมครับ ผมพอจะมีเหลืออีก 4 ตัว พี่ๆคนไหนพอจะมีประสบการณ์การใช้ชิพตัวนี้ ผมจะส่งไปให้ลองทำบอร์ดออกมาเล่นดูครับ

แจ้งมาเลยครับ ส่งฟรี

p_chusak

AVDD,AVSS ต้องต่อด้วยนะครับไม่งั้นโปรแกรมไม่ได้ ก็มี

tumrobot

ลองดูที่ MPLAB ในส่วนของ Configure ด้วยครับว่าเลือก Configuration bit จากของ MPLAB หรือเปล่า
แล้วเลือก PGEC1 กับ PGED1 อยู่เหรอเปล่า ให้ทดสอบโปรแกรมเข้าที่ PGEC2 กับ PGED2 ด้วยครับตรงขา 41 , 42 ด้วยครับ ลองดู

ผมไม่แน่ใจว่า Defualt เค้า Set ไว้ที่ขาไหนกันแน่ครับ ระหว่าง 1 กับ 2
Contact Me:
Line ID: openfog      

My Web: www.openfog.net
GPS Tracking Online: www.openfoggps.com

p_chusak

ที่ ขา VCAP ต้องอ่านได้ 1.8 Volt บบ นิ่งๆเลยครับ ถ้าไม่นิ่งแสดงว่ามีปัญหาที่วงจรจ่ายไฟและ cpu จะไม่ทำงาน เผลอๆวงจร Reg ภายในพังแล้ว
อีกอย่าง C smd ขั้วที่มีมาร์ค คือขั้ว + นะครับ อาจจะผิดตรงนี้ก็ได้ เพราะผมเคยผิด ใส่ Vcap กลับขั้ว โปรแกรมไม่เข้าเหมือนกัน