ทำบอร์ด dsPIC33ep ครั้งแรกต้องดูอะไรบ้างครับ

Started by koonsai, March 09, 2013, 03:08:16 PM

Previous topic - Next topic

koonsai

ผมลองเอา C 10uF Ceramic ต่อแล้วครับ อาการเดิมๆ วันนี้เอาสโคปวัด ได้ 1.68V ครับ เอา C ค่าอื่นๆ ใส่ก็ได้อยู่แถวๆ นี้ละครับ

p_chusak

กำลังสั่ง pcb อยู่ครับ เดี่ยวลองด้วยคน

koonsai

amaloma

ขา MCLR ต้องมีไดโอดคั่นนะครับ ลองดู 

pa_ul

Quote from: amaloma on March 19, 2013, 09:50:42 AM
ขา MCLR ต้องมีไดโอดคั่นนะครับ ลองดู 

ขอทราบเหตุผลที่ต้องใส่ไดโอดตัวนี้หน่อยสิครับ

p_chusak

เหตุผลที่ว่าไม่น่าเกี่ยวกับอาการโปรแกรมไม่ได้ แต่ใส่ diode เพื่อป้องไฟไฟแรงดันสูงจาก VPP ซึ่งจะอยู่ที่ขา MCLR ตอนโปรแกรมจะผ่าน R เข้าไปที่ VDD ทำให้เกิดความเสียหายของวงจรได้ แต่ผมไม่เคยใส่นะ ก็ยังไม่เคยพบว่ามีอะไรเสียหาย เพราะ R ตรงนั้นใส่ตั้ง 10K กระแสที่ผ่านไปได้เล็กน้อยมาก

tumrobot

ปกติขา MCLR ของ PIC เค้าไม่ให้ใส่ C นี่ครับ แค่ต่อ R pull up 4K7 - 10K ก็พอละ
Contact Me:
Line ID: openfog      

My Web: www.openfog.net
GPS Tracking Online: www.openfoggps.com

koonsai

วันนี้ผมมีเวลาลองอีกครั้งครับ ผลก็เหมือนเดิม เลยเขียนภาพวงจรมาให้ดูนะครับว่าตอนนี้ผมตัดใส่แค่นี้ ไม่ยุ่งกับวงจรอื่นๆแล้วก็ยังไม่ได้

ผมกลับตัวถังเผื่อจะเข้าใจผิดเพราะว่า ตัวอักษรมัน สกรินทำมุมคนละด้านกับจุดดำซ้ายสุด ก็ได้ผลเหมือนเดิมครับมันไม่ได้บอกว่าผมต่อผิดอะไรเลย
ผมลองตัดสาย PGC ออกลองดูว่ามันจะฟ้องว่าอะไร มันก็บอกเหมือนเดิมครับ

ตอนนี้ไม่รู้ทิศครับ เปลี่ยน IC มา3 ตัวละ