ทำบอร์ด dsPIC33ep ครั้งแรกต้องดูอะไรบ้างครับ

Started by koonsai, March 09, 2013, 03:08:16 PM

Previous topic - Next topic

pa_ul

Quote from: koonsai on March 20, 2013, 08:59:37 AM
ผมถ่ายมาดูครับ ว่ามันก็ทำให้สับสนนิดนึงเหมือนกัน

เปิดดาต้าชีท หัวข้อ 33.1 หน้า 478 และหน้า 493  ดูครับ

คือจากวงจรผมจะให้กราวมันต่อรวมกันหมดใต้ตัวถังครับ ส่วน Vdd ขา 40 ผมลองวัดกับ Vdd มันก็เชื่อมกันแล้วครับก็มีไฟอยู่แล้ว

เคยคิดมั้ยครับว่าถ้ามันต่อกันภายในอยู่แล้ว แล้วบ.ผู้ผลิตจะมีขา VDD VSS ให้มาหลายๆขาทำไมกันครับ

เอายังงี้ไหมครับ ผมพอจะมีเหลืออีก 4 ตัว พี่ๆคนไหนพอจะมีประสบการณ์การใช้ชิพตัวนี้ ผมจะส่งไปให้ลองทำบอร์ดออกมาเล่นดูครับ  แจ้งมาเลยครับ ส่งฟรี

ลองไปเปิดวงจรพวกบอร์ดเดโมของไมโครชิพที่ใช้ไอซีตระกูลนี้ดูก็ได้นะครับ

Quote from: tumrobot on March 20, 2013, 09:45:04 AM
ลองดูที่ MPLAB ในส่วนของ Configure ด้วยครับว่าเลือก Configuration bit จากของ MPLAB หรือเปล่า
แล้วเลือก PGEC1 กับ PGED1 อยู่เหรอเปล่า ให้ทดสอบโปรแกรมเข้าที่ PGEC2 กับ PGED2 ด้วยครับตรงขา 41 , 42 ด้วยครับ ลองดู

ผมไม่แน่ใจว่า Defualt เค้า Set ไว้ที่ขาไหนกันแน่ครับ ระหว่าง 1 กับ 2

ตอนโปรแกรมมันยังไม่รู้จักค่าคอนฟิกนะครับ เพราะค่าคอนฟิกก็ต้องถูกโปรแกรมลงไปเช่นกัน เรื่องขา PGEC, PGED ที่ใช้ในการโปรแกรมจะใช้ชุด 1 2  หรือ 3 ชุดไหนก็ได้

koonsai

เคยคิดมั้ยครับว่าถ้ามันต่อกันภายในอยู่แล้ว แล้วบ.ผู้ผลิตจะมีขา VDD VSS ให้มาหลายๆขาทำไมกันครับ

ไอ้ตรงนี้ผมเข้าใจว่าเราจะได้สามารถออกแบบวงจรโดยลดการเดินไลวงจรข้ามไปมาระหว่างทิศทางของ ขา ในแต่ละด้านครับ  ผมลองต่อดูแล้วครับ ไม่ติด ตอนนี้ผมต่อ Vdd Vss Vcap ครบทุกขาแล้วครับ ก็ยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ

เปิดดาต้าชีท หัวข้อ 33.1 หน้า 478 และหน้า 493  ดูครับ

ขอผมที่โหลดมามันมี ถึงแค่ 32.0 ครับ ของท่าน pa_ul ตัวไหนครับผม

ลองไปเปิดวงจรพวกบอร์ดเดโมของไมโครชิพที่ใช้ไอซีตระกูลนี้ดูก็ได้นะครับ
กำลังหาข้อมูลครับ

wlasoi

เวลา บัคกรี โดยใช้หัวแร้ง ธรรมดาโอกาสพังสูง ครับ .. ผมซื้อ SMD มา 4-5 ตัว ทำเสร็จใช้ได้แค่ตัวเดียวเอง .. ที่เหลือพังหมด ควรใช้ ตะกั๋วเหลว + หัวเป่า หรืออาเข้าตู้อบ จะดีที่สุด จะไม่ค่อยถึกทนเหมือนพวกตัวถัง DIP เท่าไหร่

koonsai

ผมใช้หัวแร้ง HAKO702B  ครับ น่าจะได้อยู่นะครับ เดี๋ยวผมจะลองใหม่ ต้องความร้อนเท่าไหร่ครับ มันปรับได้อยู่

koonsai

วันนี้ผมลองไล่ๆ ดูครับ ดูในโปรแกรม PICkit3  ผมไปที่ Programmer > Manual Device Selection แล้วมันจะให้เราเลือก
ผมดูใน list มันไม่มี dsPIC33EP เลยซักตัวครับ มีแต่ dsPIC33FJ เท่านั้น ตรงนี้เกี่ยวไหมครับ

zilog

น่าจะใช้ mplab แล้วเชื่อม PICKIT3 เพื่อตรวจสอบและโปรแกรม ดูก่อนนะครับ

koonsai

ผมลองแล้วครับได้ผลแบบนี้

กับบางเบอรืก็ใช้ได้ แสดงว่าผมต้องอัพเกตใช้ไหมครับ แล้ว ต้องไปโหลดเอาที่ไหนครับ

koonsai

อย่างเบอร์นี้ใช้ได้ใช่ไหมครับ

ผมลองกด reconnect  เจ้า PICkit3

มันก็ขึ้นมาตามนี้ครับ

PICkit 3 detected
Connecting to PICkit 3...
Firmware Suite Version...... 01.26.92
Firmware type......................dsPIC33E/PIC24E
PICkit 3 Connected.
Target Detected

Target Device ID (00000000) does not match expected Device
ID (1f604000).