Lazarus โปรแกรมที่เขียนงานวิศกรรมได้ดีจริงๆ

Started by skytec, March 09, 2013, 01:36:05 PM

Previous topic - Next topic

skytec

ขอแนะนำท่านที่กำลังมองหาโปรแกรมที่จะใช้ในการเขียนติดต่อไมรโครคอนโทรลเลอร์  lazarus เป็นโปรแรมที่น่าสนใจมากครับ เป็น opensource การใช่งานเรียดว่า delphi เกือบ 100% คนที่สนใจจะพัฒนาโปรเจคขาย น่าสนใจครับ ข้อดี

• เป็นของฟรี
  • ใช้แบบ delphi พัฒนาได้เร็ว
  • มี component ให้พอสมควร
  • สามารถเขียนทีเดยว run ได้ทั้ง windows , mac , wince และ เจ้า android กำลังจะออก
  • โปรแกรมเดียวจบ หมด เวลาแจกจ่าย หม่ยุ่งเหมือน vb

สนใจลองเข้าไปดูที่  http://www.lazarus.freepascal.org/
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

AppleIIe

จริงๆแล้วน่าสนใจมากนะครับ
แต่ในบ้านเรา คนใช้ Pascal และหนังสือในปัจจุบันมันน้อยลงไปมาก (ต้องไปหาอ่านเอาใน Internet ซึ่งหลายๆคนมักเจอข้อจำกัดด้านภาษา)
ทำให้คนที่ใช้เป็นมีไม่มากครับ(น่าเสียดาย) ทั้งที่ Tools พวกนี้ เก่งมากทีเดียว
อย่างไรก็ดีขอบคุณสำหรับการแนะนำ
"Stay Hungry, Stay Foolish"
จงกระหาย และ ทำตัวโง่ให้ตลอดเวลา
"Innovation distinguishes between a leader and a follower."
นวัตกรรมแยกผู้นำกับผู้ตามออกจากกัน

คนฉลาด...ต้องโง่เป็น คนโง่ไม่เป็น...จะไม่มีทางฉลาด

MicroX

ขอบคุณครับ สำหรับผู้ที่คุ้นเคยค่าย Borland มาก่อน ทั้ง delphi หรือ Borland C++ ก็คงจะใช้ได้ไม่ยาก
เพราะคีย์ที่ใช้เหมือนกัน

ตามสไตร์ Borland มี Example มาให้ ออกแรงแกะเอาหน่อย
เสียดาย Help ยังไม่ค่อยดีนัก  แต่ชอบตรงที่ตัว Install เล็กนิดเดียว 11M เอง

ph_sarawut

ขอบคุณครับ โปรแกรมมิ่งตัวแรกผมนิ ปาสคาลเลย ตอนทำโปรเจ็คจบก็ใช้ delphi

firmware.c

Quote from: MicroX on March 12, 2013, 08:52:46 AM
ขอบคุณครับ สำหรับผู้ที่คุ้นเคยค่าย Borland มาก่อน ทั้ง delphi หรือ Borland C++ ก็คงจะใช้ได้ไม่ยาก

ตามสไตร์ Borland มี Example มาให้ ออกแรงแกะเอาหน่อย
เสียดาย Help ยังไม่ค่อยดีนัก  แต่ชอบตรงที่ตัว Install เล็กนิดเดียว 11M เอง

ตัวนี้ใช้ภาษาอะไรพัฒนาครับ c++ ได้ไหม
IAR Embedded Workbench for ARM
AVR-Studio + AVR-GCC
CodeBlocks + MinGw
CodeBlocks + Gtk+

ph_sarawut

Quote from: firmware.c on March 23, 2013, 03:06:10 PM
Quote from: MicroX on March 12, 2013, 08:52:46 AM

ตัวนี้ใช้ภาษาอะไรพัฒนาครับ c++ ได้ไหม
ช่วยตอบให้ครับ เหมื่อนมันให้ใช้แต่ปาสคาลครับ

ph_sarawut

เสียดายมากเลยครับ MS ซื้อ delphi มาทิ้ง ผมว่ามันดีกว่า visual basic อีกในตอนนั้น

zilog

MS ไม่ได้ซื้อ Delphi นะครับ
เพียงแต่นำ ผู้พัฒนา (ซื้อตัว) นาย Anders Hejlsberg (http://en.wikipedia.org/wiki/Anders_Hejlsberg)
ซึ่งเดิมอยู่กับ Borland ได้พัฒนา Delphi แต่เมื่อไปอยู่กับ MS ก็พัฒนา C# และพวก VB.net พวกๆตระกูล Dot net ของ MS

ุแต่ก็มีนะที่ MS ซื้อ FoxPro ไปดองแล้วฆ่าทิ้งครับ

บริษัทที่ซื้อ Delphi ไป ชื่อว่าบริษัท Embarcadero ครับ เวอร์ชั่นล่าสุดคือ Delphi Xe3 ครับ
หลังจากซื้อไปก็พัฒนาขึ้นมาพอสมควรนะครับ เช่น
- สามารถเขียนโปรแกรมสำหรับ Mac Os ได้ เรียกว่า Fire Monkey
- Metro Stye ใน Windows 8

หวังว่า Software free อย่าง lazarus จะพัฒนาไปไกล จนเทียบเคียงได้กับ Delphi เดิมๆได้
แต่ที่ชอบคือการที่ lazarus ถูกออกแบบให้ทำงานกับ OS ต่างๆได้ (นับเป็นจุดเด่นเลย) http://en.wikipedia.org/wiki/Lazarus_%28IDE%29
ซึ่งเดิม Delphi ก็พยายามทำไว้ แต่ยังทำได้ไม่ดีนัก (จึงเหมาะกับ win32 มากกว่า)