ADC กับ ATmega8

Started by nutzty, February 05, 2015, 08:09:57 PM

Previous topic - Next topic

JENG

code ที่แปะเป็น code ที่ใช้งานจริงคับ ยังมีตรงไหนไม่แน่ใจอีกหรือ  ;D
สามารถติดตาม electoday ได้ที่

Facebook
www.facebook.com/groups/coopmicro

Google+
https://plus.google.com/communities/103482067769375459277

☺☺☺ความรู้ และความฉลาด ไม่ใช่สิ่งเดียวกัน จะมีประโยชน์อะไร ถ้าฉลาดแต่อยู่ในกะลา☺☺☺

skytec

Quote from: nutzty on February 05, 2015, 08:27:35 PM
ถ้าใช้ arduino มันง่ายก็ใช่ครับ ผมลองใช้แล้ว แต่ตัวงานถูกบังคับให้ใช้ ATmeg8 ครับ

ATMEGA8 ใช้ Arduino ได้ครับ เลือก   Board : Arduino NG order W .... ครับ พอเรา comply แล้วมันจะอยู่ที่ c:\...user...\temp\.....  ครับ โดย Folder  นี้มันจะมองไม่เห็น ต้องกำหนดที่ window ให้แสดง folder ที่ซ่อนไว้ เราจะได้ file   :  ???.hex  เรา เอาตัวนี้ไปอัดลงบอร์ดเรา ครับ  ผมใช้วิธีนี้ครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

nutzty

Quote from: JENG on February 07, 2015, 08:55:23 AM
code ที่แปะเป็น code ที่ใช้งานจริงคับ ยังมีตรงไหนไม่แน่ใจอีกหรือ  ;D

อยากลองเขียนเองไปด้วยน่ะครับ เขียนเองจะเข้าใจได้มากกว่านั่งอ่านเฉยๆ
Quote from: skytec on February 07, 2015, 10:17:24 AM
Quote from: nutzty on February 05, 2015, 08:27:35 PM
ถ้าใช้ arduino มันง่ายก็ใช่ครับ ผมลองใช้แล้ว แต่ตัวงานถูกบังคับให้ใช้ ATmeg8 ครับ

ATMEGA8 ใช้ Arduino ได้ครับ เลือก   Board : Arduino NG order W .... ครับ พอเรา comply แล้วมันจะอยู่ที่ c:\...user...\temp\.....  ครับ โดย Folder  นี้มันจะมองไม่เห็น ต้องกำหนดที่ window ให้แสดง folder ที่ซ่อนไว้ เราจะได้ file   :  ???.hex  เรา เอาตัวนี้ไปอัดลงบอร์ดเรา ครับ  ผมใช้วิธีนี้ครับ

อ้อ ผมลืมไปเลย เดี๋ยวไว้ไปลองประยุกต์ใช้อีกทีครับ

nai102

ดาต้าชีทบอกว่า ถ้า ADLAR=1  ค่า ADC จะอยุ่ 10 bit บน
ถ้า ADLAR=จ  ค่า ADC จะอยุ่ 10 bit ล่าง

สำคัญคือ ค่า ADC จะยังไม่เปลี่ยนแปลงจนกว่าเราจะอ่านค่า ADCH
ดังนี้เพื่อให้ค่าที่ได้ถูกต้อง เราจึงต้องอ่าน ADCL ก่อน ADCH เสมอ

az

Quote from: nai102 on February 13, 2015, 12:57:12 AM
สำคัญคือ ค่า ADC จะยังไม่เปลี่ยนแปลงจนกว่าเราจะอ่านค่า ADCH
ดังนี้เพื่อให้ค่าที่ได้ถูกต้อง เราจึงต้องอ่าน ADCL ก่อน ADCH เสมอ

ถ้าอ้างอิง code จากท่าน JENG

ADLAR ค่า default = 0 (10 bit ล่าง)

ซึ่งค่า return ADC; จะได้ค่า 0 - 1023

โดยการ return ADC; สามารถอ่านค่าจาก  ADCH,ADCL พร้อมกันในคำสั่งเดียวได้เลยครับ

Quote from: JENG on February 05, 2015, 10:13:46 PM
//analog initial
void analog_initial(void){

//Set ADC prescalar to 128 - 125KHz sample rate @ 16MHz
    ADCSRA |= (1<<ADPS2)|(1<<ADPS1)|(1<<ADPS0);

//Set ADC prescalar to 64 - 125KHz sample rate @ 8MHz
    //ADCSRA |= (1<<ADPS2)|(1<<ADPS1);

//ADMUX |= (1<<REFS1);            //Set ADC reference to 2.56v
    ADMUX |= (1<<REFS0);            //Set ADC reference to AVCC
    //ADMUX |= (1<<ADLAR);            //Left adjust ADC result to allow
    //ADCSRA |= (1<<ADFR);            //Set ADC to Free-Running Mode
    ADCSRA |= (1<<ADEN);            //Enable ADC
    //ADCSRA |= (1<<ADSC);            //Start A2D Conversions

}

//analog read
unsigned int analog_read(unsigned char mux_ch){

ADMUX &= 0b11100000;
    ADMUX |= mux_ch;                //Select ADC Channel ch must be 0-7
    ADCSRA |= (1<<ADSC);            //Start Single conversion
    while(!(ADCSRA&(1<<ADIF)));        //Wait for conversion to complete
    ADCSRA |= (1<<ADIF);            //Clear ADIF by writing one to it

return ADC;

}

เพราะแสวงหา..  มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ..  มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ..  มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้า  หรือจะสู้มานะตน..."

nutzty

ถ้างั้นจากโค้ดของคุณ JENG ผมก็จะเขียนได้ว่า

int adc_value=0;

adc_value = analog_read(5); //สมมติว่าผมใช้ADC5

ผมก็จะได้ค่า 0-1023 มาเก็บไว้ใบ adc_value ทันทีโดยไม่ต้องไปอ่าน ADCH/ADCL เลยสินะครับ

az

Quote from: nutzty on February 14, 2015, 07:42:03 PM
ถ้างั้นจากโค้ดของคุณ JENG ผมก็จะเขียนได้ว่า

int adc_value=0;

adc_value = analog_read(5); //สมมติว่าผมใช้ADC5

ผมก็จะได้ค่า 0-1023 มาเก็บไว้ใบ adc_value ทันทีโดยไม่ต้องไปอ่าน ADCH/ADCL เลยสินะครับ

int var. เปลี่ยนเป็น unsigned short ก็พอครับ

การ return ADC; สามารถอ่านค่าจาก  ADCH,ADCL พร้อมกันในคำสั่งเดียวได้เลยครับ

เพราะแสวงหา..  มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ..  มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ..  มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้า  หรือจะสู้มานะตน..."

Nhimbuzz

;D ขอบคุณครับ