รบกวนพี่ๆ หน่อยคับ เรื่อง reset program แบบใช้ push button แยก

Started by NongMai, January 16, 2015, 09:49:10 PM

Previous topic - Next topic

NongMai

รบกวนหน่อยครับ คือผมอยากทราบวิธี reset program แบบไม่ต้องกดปุ่ม reset ที่บอร์ด แต่ปุ่ม reset นี้ เราตั้งขึ้นมาเองได้ไหม ครับ

S.poolpong93

ไม่อยากรีเว็ทที่บอร์ด ก็ต่อปุ่มรัเซ็ทออกมาจากPIN Reset ก็ได้จ้า ถ้าเป็น Arduino ต่อจากPin RESET ให้กดละลงGND ก็รีเซ็ทได้จ้า

wlasoi

ได้ ครับ .. อ่าน ค่าปุ่มกดแล้ว ก็ใช้คำสั่ง  soft-reset  ซึ่งถ้า  MCU  เมพๆ ที่มี  FLASH ภาในมากๆ มันจะกำหนดให้ได้ว่าจะ reset ไปจุดใหน ... ก็ได้ มี vector ตำแหน่ง

NT

Quote from: NongMai on January 25, 2015, 11:26:15 AM
เราสามารถต่อขารีเซทลงไปที่กราวเพื่อรีเซทได้เลยครับ

หรือถ้าอยากให้คอนโทรนเลอร์รีเซทเองก็ใช้ทรานซิสเตอร์หรือออบโต้ไปทริกได้นะครับ