Powerharvester - PCC110 มีใครเคยใช้บ้างครับ

Started by kriddalim, January 25, 2015, 04:22:21 PM

Previous topic - Next topic

kriddalim

ผมกำลังทำโปรเจคเกี่ยวกับการส่งผ่านกำลังไร้สาย (power harvesting) บังเอิญเข้าไปเจอ IC chip โมเดล PCC110 ที่ใช้เปลี่ยน RF เป็น DC ซึ่งมีความน่าสนใจมาก

ซึ่งโปรเจคที่ผมกำลังทำนั้น เป็นการส่งกำลังไปให้อุปกรณ์เซนเซอร์ ที่ได้ต้องการกำลังงานมากนั้น (ประมาณ ไมโครวัตต์ แต่แรงดันต้องมากกว่า 1.5 โวลต์) ระยะห่างระหว่างตัวส่งกับตัวรับต่ำกว่า 5 เซนติเมตร โดยเฉพาะตัวรับอยากในมีขนาดเล็กๆ ครับ

หากใครมีความรู้ด้านนี้ ผมขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ^^!