การใช้งาน bootloader

• 4 Replies
  • 2308 Views
การใช้งาน bootloader
« on: November 27, 2014, 12:24:20 pm »
ตอนนี้สามารถโหลดโปรแกรมของตัวเองที่เป็น hex (CCS compiler)และมีการตั้งค่าให้ใช้งานด้วยกันได้ลงบน pic ที่ทำการ pre-firmware ไว้ก่อนหน้านี้แล้ว

ปัญหาที่พบคือ สามารถใช้โปรแกรม Tiny PIC bootloader ได้ครั้งแรกครั้งเดียวจากการโหลดโปรแกรมของตัวเองลงไป หลังจากนั้นก็หา pic ไม่เจออีกเลย พอมาดูที่เมมโมรี่ในตัว pic พบว่า ยังมีตัวโปรแกรม อยู่ใน pic แต่เหมือนไม่ได้เรียกใช้งาน

จากการดูในโปรแกรม ที่ address 0x0000 ก็มีคำสั่ง goto main จากที่ตัว bootloader ต้องการแล้ว

อยากทราบว่าตัวโปรแกรมของเรา ต้องมีการเขียนอะไรเพิ่มหรือไม่ เพื่อที่จะเรียกใช้งาน bootloader อีกครั้ง หรือตั้งค่าผิด หรือ ต้องใช้ ตัวรีเซ็ตนอกจากโปรแกรม อยากทราบสาเหตุที่เกิดและวิธีแก้ครับ
ขอบคุณครับ

*

Offline pa_ul

• 247
    • View Profile
Re: การใช้งาน bootloader
« Reply #1 on: November 27, 2014, 03:29:12 pm »
ขอดูข้อมูลในเมโมรี่ก่อน และหลัง โหลด

« Reply #2 on: November 27, 2014, 04:53:33 pm »
ก่อนโหลด

หลังโหลด

*

Offline ch25

• 157
    • View Profile
« Reply #3 on: January 07, 2015, 03:36:10 pm »
รบกวนสอบถามมันใช้กับ PIC24FJXXX  ได้ไหมครับ  ผมใช้เบอร์ที่ Remapping Pins ได้ก็ต้องแก้ไขตัวโค้ด Boot Loader ให้มันรู้ว่าจะใช้ ขาไหนด้วยใช่ไหม อยากได้มาใช้ดูสักที

« Reply #4 on: January 24, 2015, 10:14:15 am »
ขอบคุณครับ