มันคือวงจรอะไรไม่รู้ช่วยอธิบายให้หน่อยครับ

Started by jele99, December 22, 2014, 03:57:23 PM

Previous topic - Next topic

jele99

สวัสดีครับ
ผมไปเจอวงจรมาตามไฟล์แนบ แต่ไม่รู้ว่ามันคืิอวงจรอะไร ทำงานอย่างไร
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แจงให้ด้วยครับ
:)

tatree_b

ซ้ายมือเป็นการใช้ไดโอดป้องกันภาครับของโมดูลสีฟ้า โดยแรงดันที่รับจะไม่มากไปกว่า Vcc+0.6 โวลต์ (ถ้าอินพุทมากกว่านี้จะไหลไปทาง Vcc แทน) และด้านลบไม่เกิน -0.6 โวลต์ (ถ้าลบมากกว่านี้จะลงกราวด์)

ขวามือเป็นการใช้ซีเนอร์ไดโอดบล้อคแรงดันภาครับของโมดูลสีฟ้า ให้มากกว่า + และ - ของค่าแรงดันซีเนอร์ และบวกอีก 0.6 ฌวลต์เช่นถ้าซีเนอร์มีค่า 3 โวลต์ แรงดันที่เข้าอินพุทได้ต้องมากกว่า +3.6 โวลต์ และน้อยกว่า -3.6 โวลต์  นัยว่าจะป้องกันสัญญาณรบกวนเข้ามาจากภาคอินพุท

jele99

Quote from: tatree_b on December 22, 2014, 04:40:08 PM
ซ้ายมือเป็นการใช้ไดโอดป้องกันภาครับของโมดูลสีฟ้า โดยแรงดันที่รับจะไม่มากไปกว่า Vcc+0.6 โวลต์ (ถ้าอินพุทมากกว่านี้จะไหลไปทาง Vcc แทน) และด้านลบไม่เกิน -0.6 โวลต์ (ถ้าลบมากกว่านี้จะลงกราวด์)

ขวามือเป็นการใช้ซีเนอร์ไดโอดบล้อคแรงดันภาครับของโมดูลสีฟ้า ให้มากกว่า + และ - ของค่าแรงดันซีเนอร์ และบวกอีก 0.6 ฌวลต์เช่นถ้าซีเนอร์มีค่า 3 โวลต์ แรงดันที่เข้าอินพุทได้ต้องมากกว่า +3.6 โวลต์ และน้อยกว่า -3.6 โวลต์  นัยว่าจะป้องกันสัญญาณรบกวนเข้ามาจากภาคอินพุท

ขอขอบคุณ ที่ช่วยสละเวลาอธิบายให้ผมเข้าใจครับ ผมเห็นวงจรแบบนี้บ่อยแต่ไม่เคยได้หาความหมายเลย ขอบคุณอีกครั้งครับ

Jonathan

ผมว่าวงจรทั้งสองอันนี้คุ้นๆ นะครับน่าจะอยู่ที่ Input Oscilloscope  หรือวงจร RF ต่างๆ  :o

jele99

Quote from: Jonathan on December 22, 2014, 10:09:22 PM
ผมว่าวงจรทั้งสองอันนี้คุ้นๆ นะครับน่าจะอยู่ที่ Input Oscilloscope  หรือวงจร RF ต่างๆ  :o
จริงๆแล้วเราก็อาจจะได้เห็นวงจรเหล่านี้ได้กับวงจรทั่วๆไปบ้างครับ ล่าสุดจะเจอในวงจรที่ต่อกับ Sim Card

jele99

Quote from: moonoi on December 23, 2014, 09:29:10 AM
น่าจะเป็นอันนี้นะครับ
http://www.electronics-tutorials.ws/diode/diode-clipping-circuits.html
ขอบคุณมากครับ ท่าน moonoi ที่ให้ผมได้แหล่งข้อมูลเพิ่มขึ้นอีกหนึ่ง