ขอถาม เรื่อง mosfet แบบ Surface Mount ครับ

Started by s7013297, December 17, 2014, 05:47:34 AM

Previous topic - Next topic

s7013297

http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=08303906

ตามสเปค ใน es มันทนกระแสได้ 30A แต่มันเป็นแบบ Surface Mount  ซึ่งพื้นที่ระบายความร้อนน้อย แล้วมันจะทำงานได้ตาม สเปคที่ออกแบบไว้เหรอครับ
อย่างเช่น วงจร จ่ายกระแส เป็น 10-20A ตลอดเวลานะครับ

pa_ul

ก่อนอื่นคุณ (และอีกหลายๆท่าน) ต้องทำความเข้าใจใหม่นะครับ เกี่ยวกับการเสียหายของชิ้นส่วนเซมิคอนดัคเตอร์ ว่ามันไม่ได้เกิดจากกระแส หรือแรงดันโดยตรง
แต่มันเป็นผลมาจากกำลังงานสูญเสียที่เกิดขึ้นในตัวมัน ซึ่งมีผลทำให้ชิ้นสารกึ่งตัวนำมีอุณหภูมิสูงขึ้นเรื่อยๆ จนถึงจุดที่เสียคุณสมบัติการทำงานไป หรือมากกว่านั้นก็คือแตก ร้าว ไหม้
สารกึ่งตัวนำที่ทำจากซิลิกอนโดยทั่วๆ ไป อุณหภูมิดังกล่าวจะอยู่ที่ประมาณ 150 องศาเซลเซียส ประเด็นสำคัญจึงอยู่ที่ทำอย่างไรไม่ให้ชิ้นสารกึ่งตัวน้ำมีอุณหภูมิสูงขึ้นจนมันเสียหาย
คำตอบของคำถามนี้อยู่ที่ 1.กำลังสูญเสียที่เกิดขึ้น และ 2.ความสามารถในการระบายความร้อน ในดาต้าชีทของอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์จะมีระบุถึงตัวแปรสองตัวนี้อยู่ด้วยเสมอครับ

ดังนั้นที่คุณเข้าใจว่าอุปกรณ์ SMD ตัวเล็กนิดเดียวพื้นที่ระบายความร้อนน้อย จะไม่ทนเท่าตัวใหญ่จึงไม่ใช่ความเข้าใจที่ถูกต้องเท่าไหร่ครับ

crywolf

ตามที่ท่าน pa_ul ว่าครับ
ยกตัวอย่างนะครับ ในบ้านเราที่มีอุปกรณ์ เช่นตู้เย็น หม้อหุงข้าว เตารีด เครื่องทำน้ำอุ่น
รวมๆแล้วกินกระแสไปหลายแอมป์ ขนาดสายเมน ต้องมีขนาดใหญ่ แต่เคยสังเกตุหรือป่าวครับ
ทำไมฟิวส์ (Fuse) ถึงได้เส้นเล็กนิดเดียว ก็เพราะว่า กำลังสูญเสีย ที่เกิดที่ Fuse มัน้อยมากๆ
(P=I*I*R) เมื่อ R มีค่าเข้าใกล้ 0  หลักการเดียวกันครับ หาก Mosfet เมื่อทำงานแล้ว Rds(on)
มีค่ายิ่งน้อยเท่าไหร่ กำลังสูญเสียก็ยิ่งน้อย ความร้อนก็ยิ่งน้อย

tatree_b

มอสเฟตจะต่างกับทรานซิสเตอร์ครงที่ มันยิ่งร้อนกระแสเดรนยิ่งไหลน้อยจึงไม่เกิดปัญหา thermal runaway จึงเป็นการป้องกันตัวมันเองได้ในระดับหนึ่ง

Jonathan

การจ่ายกระแสของ Mosfet ถ้า on ตลอดเวลาอุณหภูมิจะสูงขึ้นและถ้าระบายความร้อนได้ไม่ดีพอ
ก็จะสะสมและการทำงานจค่อยๆลดลงดูจาก data sheet จะเห็นว่าที่ id ที่ 25 องศาจะนำกระแสได้
สูงกว่า  id ที่ 100 องศา และเมื่ออุณภูมิขยับขึ้นอีกการนำกระแสก็จะลดลง ตัว chip ไม่ได้หมาย
ความว่าจะระบายความร้อนได้แย่กว่าตัวอื่นๆอยู่ที่เราจะเอาไประบายกับอะไรขนาดมันก็ส่งผลเล็ก
น้อยแต่ถ้าต้องการให้ทำงานได้เป็นปกติต้องคุมอุณหภูมิไม่ให้เกิด 60 องศาในการนำกระแสสูงสุด