*** ถามเรื่องถ่านชาร์ตใน PowerBank ครับ

Started by septhai, November 23, 2014, 01:41:48 PM

Previous topic - Next topic

septhai

1. ถ้าเราซื้อถ่านชาร์ตตามบ้านหม้อที่มี Amp Hour สูงกว่ามาใช้แทนของเดิมจะใช้งานได้ไหมครับ
เพราะสงสัยว่าที่เครื่อง PowerBank ที่มันมีบอกเปอร์เซนต์ของ Battery ถ้าเราเพิ่ม Amp Hour ของถ่านชาร์ตใหม่ มันจะเพี้ยนไหม

2.ถ้าเราเปลี่ยนมาใช้แบตเตอรี่แบบ ลิเที่ยมโพลิเมอร์ แทนแบบถ่านก้อนมันจะใช้ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

nightbird

ของเดิมเป็นลิเธียมไอออนอยู่แล้วครับ ถ้าเพิ่มความจุ เวลาในการชาร์จก็จะนานขึ้น

onetime

1. ถ้าเราซื้อถ่านชาร์ตตามบ้านหม้อที่มี Amp Hour สูงกว่ามาใช้แทนของเดิมจะใช้งานได้ไหมครับ
เพราะสงสัยว่าที่เครื่อง PowerBank ที่มันมีบอกเปอร์เซนต์ของ Battery ถ้าเราเพิ่ม Amp Hour ของถ่านชาร์ตใหม่ มันจะเพี้ยนไหม

ไม่เพี้ยน เพราะการวัดเปอร์เซนต์ Battery ของวงจรใน powerbank วัดจากแรงดัน Battery

2.ถ้าเราเปลี่ยนมาใช้แบตเตอรี่แบบ ลิเที่ยมโพลิเมอร์ แทนแบบถ่านก้อนมันจะใช้ได้ไหมครับ

แทนได้เพราะวิธีการชาร์จ และสเปคต่างๆ ในการชาร์ตเหมือนกัน

Mr.X

ว่าแล้วก็ขอวงจรชาร์ตแบต ที่เทพใช้งานกันในนี้จะน่าเกลียดไหมครับ
อากู๋แนะนำไว้ก็ดีครับ แต่ไม่มีประสบการณ์ด้านการประกอบวงจรครับ
thx
;-x

skytec

"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

zerochero

Quote from: onetime on November 26, 2014, 03:23:05 PM

ไม่เพี้ยน เพราะการวัดเปอร์เซนต์ Battery ของวงจรใน powerbank วัดจากแรงดัน Battery

แทนได้เพราะวิธีการชาร์จ และสเปคต่างๆ ในการชาร์ตเหมือนกัน

ผมว่าถ่านก้อนกับแบตเตอรี่แบบ ลิเที่ยมโพลิเมอร์ วิธีการชาร์จกับ specification ต่างกันนะครับ

septhai

ถ้าได้ไปบ้านหม้อ จะติดไปลองให้ร้านเปลี่ยนถ่านวิทยุสื่อสารที่บ้านหม้อพลาซ่าเปลี่ยนดู
เพราะซื้อ PowerBank 50,000mAh มา มันหมดเร็วจนน่ากลัว คิดว่าถ่านมันไม่ใช่ตาม Spec แน่เลย

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

septhai

Quote from: skytec on November 27, 2014, 10:45:45 PM
ซื้อสำเร็จเลยครับ หรือที่นี้ ราคาน่าสนใจ
http://arduinopro.lnwshop.com/product/16/โมดูล-battery-charger
อันนี้น่าสนมากครับ ราคาถูกอีกต่างหาก
ขอบคุณครับ