Arduino Chat Server via 3G Mobile Problem?

Started by pacozaa, November 20, 2014, 10:39:23 PM

Previous topic - Next topic

pacozaa

สวัสดีครับ ผมมลอง Chat Server
Arduino กับมือถือที่ ใช้ 3G แล้วมัน Connected กันไม่ได้ครับ
แต่มือถือใช้ Wifi ในวง Lan เดียวกัน มัน Connected ได้ครับ

ปล. ผม Forward Port แล้วนะครับบ
ปล2. ผม Forward Port แล้วลองทำ Arduino เป็น Web Server ก็เข้าจากด้านนอกได้ครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยคร้าบบ

s7013297

แล้ว chat port ใช้ port อะไร forword port นั้น ยังอะครับ

pacozaa

Forward port แล้วครับ

ลอง port 21,23 แล้วครับ

ในวง LAN ใช้ได้หมดครับ

s7013297

คุณใช้ chat server ตัวนี้ใช้ไหม
http://arduino.cc/en/Tutorial/ChatServer

เวลา chat มาจาก internet ต้องใช้ ip ของ router ที่ได้มาจาก isp ด้วยนะ ครับ
ไม่ใช่ ip ของ บอร์ด

pacozaa

ใช่ครับ ผมใช้ IP ที่ได้มาจาก ISP ครับ

s7013297

แล้วเวลา test ต้อง test จาก mobile จริงๆ จะใช้ เครื่องคอมที่อยู่ใน internet ที่ใช้ adsl เส้นเดียวกันกับตัว server ไม่ได้นะครับ

หรือไม่ก้อมี adsl 2 เส้น ถึงจะ test ได้ เพราะ ถ้าใช้ adsl เส้นเดียวกันมันจะไม่ forword ให้

pacozaa

ครับ ตอนนี้ mobile นั่นละครับไม่ได้ ส่วนคอมที่อยู่ Lan เดียวกัน ทำได้ไปแล้วครับ

jst

ได้ 3G ip เป็นอะไรครับ

แล้วสามารถคุยกับ ip นั้นๆ ได้ตรงๆ หรือเปล่าครับ   เช่น  ping