การศึกษาผ่านดาวเทียมไกลกังวล

Started by nai102, November 06, 2014, 09:01:15 AM

Previous topic - Next topic

nai102

คือ โรงเรียนมีแนวคิดจะเสริมการเรียนเด็กด้วยการศึกษาผ่านดาวเทียมไกลกังวล
เดิมโรงเรียนมีระบบดาวเทียมอยู่แล้วแต่ไม่ได้ไช้งานและขาดการบำรุงรักษามานานจนระบบพังหมดเหลือแต่ทีวีขนาด 21" รุ่นเก่า
รับสัญญาณช่อง AV ด้วยแจ๊ด RCA (สายคู่)
แต่โรงเรียนมีระบบ Internet ดีพอสมควร

ผมจึงมีแนวคิดที่จะให้ดูการถ่ายทอดผ่าน Internet ซึ่งสามารถดูได้ผ่านลิ้งค์นี้
http://www.dlf.ac.th/live.php

อุปกรณ์ที่ผมคิดไว้ก็คือ ซื้อกล่อง Smart TV จำพวก andoird มาใช้งาน
ปัญหาคือมีงบประมาณน้อยมาก
กล่องที่ดูในตลาด ประมาณ 1500 - 3000 บาท
อยากได้ต่อกล่องไม่เกิน 500 หรือให้ถูกกกว่านี้

จึงอยากปรึกษาพี่ ๆ ว่าพอมีแหล่งหาซื้อไหม
หรือถ้าจะทำเอง ขอคำแนะนำอุปกรณ์หน่อยครับ
ขอบคุณครับ

tonjaa

ส่วนตัวผมคิดว่า 1500 นี่ถูกแล้วนะครับ

มันเป็น Embedded Linux ถ้าจะให้มันแสดง video ได้ smooth เสปกมันก็ต้องแรงประมาณนึงเลย
ถ้าทำเองโดยใช้ Raspberry Pi + SD card + adaptor + case บางทีอาจจะแพงกว่าอีก

ยังไงรอดูความเห็นท่านอื่นก่อนนะครับ
ประสบการณ์ สำคัญกว่าความรู้

tkonline

ผมก็เห็นว่า 1500 นับว่าถูกแล้ว แต่ถ้าต้องการให้ลงต่ำกว่า 1000 เสนออย่างนี้ ใช้คอมบันทึกรายการทีวีดังกล่าว แล้ว save video เข้า flashdrive หลายๆอัน ส่วนห้องเรียนให้ซื้อกล่องทีวีดิจิตอล 690 บาทเอามาแค่เล่น video จาก flashdrive แบบนี้มีข้อเสียคือดูรายการช้ากว่าของจริงบ้างครับ