สอบถามเรื่อง อุลตร้าโซนิค หน่อยครับ !!

Started by Topyows, November 11, 2014, 04:57:45 PM

Previous topic - Next topic

Topyows

ผมมี Ultrasonic Module (HC-SR04)  ตัวนี้อยู่  แต่มันเอาไว้วัดระยะทาง
ผมไม่ทราบว่า ถ้าเรายิงค่าออกไปแล้วค่าที่เราได้กลับมาจะต้องเป็น"เซนติเมตร" ผมอยากจะได้ค่าที่กลับมาเป็นความที่หรือ เฮิรตซ์ อ่ะครับ ใครรู้ช่วยทีครับ ผมใช้กับ Arduino ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม!!!!!! ;D ;D ;D ;D ;D ;D

skytec

Quote from: Topyows on November 11, 2014, 04:57:45 PM
ผมมี Ultrasonic Module (HC-SR04)  ตัวนี้อยู่  แต่มันเอาไว้วัดระยะทาง
ผมไม่ทราบว่า ถ้าเรายิงค่าออกไปแล้วค่าที่เราได้กลับมาจะต้องเป็น"เซนติเมตร" ผมอยากจะได้ค่าที่กลับมาเป็นความที่หรือ เฮิรตซ์ อ่ะครับ ใครรู้ช่วยทีครับ ผมใช้กับ Arduino ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม!!!!!! ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ผมว่าคำถาม งง งัยชอบกล ครับ Ultrasonic  เป็นตัวที่ส่งคลื่นเสียง โดยปกติเราจะใช้ความถี่เดียว เช่น 38kHz อันนี้แล้วแต่ตัวมันว่าเรโซเน้นท์ความถี่เท่าไหร่ เราส่งไป กี่ครั้งก็ต้องความถี่นี้ หากความถี่ต่างไปจากต่า เรโซเน้นท์ของมัน มันก็จะไปไม่ไกล หากท่านอยากได้ความถี่แปลกแยกออกไปต้องใช้การ modulate หลักการเดียวกันกับ IR Transmitter หรือ Remote ทั่วไป คำถามน่าจะมีอะไรซ่อนอยู่   >>> หากตอบไม่ตรงขออภัย  :) 
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

tatree_b

สัญญาณที่ได้กลับมาจะเป็น pulse width  ยิ่งระยะทางไกล pulse width ยิ่งกว้าง เราต้องใช้สูตรแปลงเป็นระยะทางอีกที

ถ้าต้องการเปลี่ยน pulse width เป็นความถี่ก็คงต้องใช้ไทม์เมอร์ใน MCU นับเอาหรือใช้วงจร F/V อย่างพวก LM331 มาประยุกต์เอา

ปล. ถ้าใช้ arduino ที่นี่นะครับ
http://www.seeedstudio.com/wiki/index.php?title=Ultra_Sonic_range_measurement_module