เพิ่มกำลังวัตต์ แบบนี้ได้มั้ย

Started by xploitor, October 01, 2014, 12:59:27 AM

Previous topic - Next topic

xploitor

คือผมมี อแดปเตอร์ 12V 5A อยู่ 2 ตัวครับ

ถ้าเอามาต่อขนานกันจะเพิ่มกำลังวัตต์ได้มั้ยครับ

sitthisak2024

เคยเห็น Power Supply ของชุมสายองค์การโทรศัพท์ 48 VDC เขาก็ใช้ Switching Power Supply หลายๆ ตัว มาต่อขนานกันเพื่อเพิ่มวัตต์ครับ แต่เรื่องแชร์โหลดผมไม่แน่ใจว่ามันจะแชร์โหลดกันใด้เลยรึเปล่า หรือว่าต้องมีวงจรอะไรมาเพิ่มเพื่อให้ Power Supply หลายๆตัวมันแชร์โหลดกัน

tatree_b

ทำได้ครับ แต่แรงดันของ PSU ทุกตัวต้องใกล้กันมากๆ ไม่งั้นกระแสไปที่โหลดน้อย ผมตัดมาจากโบรชัวร์ของเดลต้ามาให้ดูวิธีการ แต่ revision ก่อนหน้านี้เห็นมีต่อไดโอดกันกระแสย้อนกลับด้วย

โบรชัวร์
http://www.es.co.th/Schemetic/PDF/PMC-48V150W1B.PDF

tatree_b

xploitor

ขอบคุณครับ ที่คิดๆไว้คือ กะจะใส่ไดโอดไว้กันเป็นโกโก้ครัซ

อะแดปเตอร์ที่ผมมี มาจากโรงงานเดียวกัน รุ่นเดียวกัน

ถามเพิ่มครับ การใส่ ไดโอนนี่ควรจะใส่จุดไหนบ้าง

ไฟ+ ทั้ง 2 เส้นใช่รึเปล่าครับ

ส่วนไฟ - ไม่ต้องใส่ก็ได้ใช่มั้ยครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

khenk

ที่ผมเคยเจอปัญหาคือ มันตัดเพราะ Over load เนื่องจาก Supply ทำงานไม่พร้อมกัน ต้องหาตัวที่ทำงานพร้อมกันมาจับคู่กัน ถึงจะใช้ได้ครับ

pa_ul

เห็นใช้คำว่าอแดปเตอร์ ไม่ได้ใช้คำว่าเรกกูเลเตอร์ เลยไม่แน่ใจว่าตัวจ่ายไฟที่ถามมาเป็นชนิดไหน จึงไม่สามารถตอบได้ชัดเจน
ตอบแบบกว้างๆว่า ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ไม่แนะนำให้ทำ เพราะมีข้อจำกัดหลายประการ

1. ทั้งสองชุดต้องจ่ายแรงดันต้องใกล้เคียงกันมาก ตลอดเวลา ไม่ว่าในสภาวะโหลดมากหรือน้อยก็ตาม
2. ทั้งสองชุดต้องเริ่มต้นทำงาน และหยุดทำงานในเวลาที่ใกล้เคียงกันมากๆ

ในกรณีที่มีปัญหา ถ้าชุดจ่ายไฟมีวงจรป้องกัน อย่างมากก็อาจจะแค่ตัดการทำงาน แต่ถ้าไม่มีวงจรอะไรป้องกัน ก็มีโอกาสไหม้ได้ง่ายๆ

การใส่ไดโอดช่วยป้องกันตัวที่แรงดันต่ำกว่า ไม่ให้ไปโหลดตัวที่แรงดันสูงกว่าได้ แต่ไม่สามารถป้องกันเรื่องการแบ่งจ่ายกระแสโหลดไม่เท่ากัน

ปรกติชุดจ่ายไฟที่จะทำแบบนี้ได้จะต้องถูกออกแบบให้รองรับสภาวะดังกล่าวมาตั้งแต่ต้น ถึงแม้ว่าจะเป็นของมาจากโรงงานเดียวกัน รุ่นเดียวกัน แต่ถ้าไม่ได้ถูกออกแบบมาให้ทำได้ ก็คือทำไม่ได้ ไม่ควรทำ

ทางออกที่ดีกว่า ถ้ายังจะต้องการใช้สองตัว ก็คือแยกโหลดของแต่ละตัวอย่างชัดเจน ไม่นำมาพ่วงกัน

ปล. แต่ถ้าต้องการทดสอบเพื่อเป็นความรู้และประสบการณ์ ก็ตามสบายนะครับ ไม่ว่าอะไร

xploitor

ขอบคุณครับ งั้นไม่เสี่ยงแล้วกัน กลัวบอร์ดพัง

ขอถามเพิ่มครับ
ความต้องการของโหลดประมาณ 60W

แต่ผมมี psu เก่าๆ ข้างๆตัวถังเขียนว่า 12V / 28A น่าจะ 330W

สามารถใช้งานกับโหลดที่ผมว่าได้มั้ย