ปัญหา Touch key คะ

Started by manaw, February 04, 2013, 07:10:10 PM

Previous topic - Next topic

manaw

คือหนูเพิ่งไปซื้อ keypad มาจาก es ตามนี้คะ http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=32700135

พอต่อเสร็จก็ลองกดดู พอกดเลข 5 เลข 4 ดันติดด้วยคะไม่ทราบว่าใครเคยเล่นรุ่นนี้แล้วเป็นแบบนี้บ้างคะ

แล้วถ้าเสียจริงๆเราเอาไปเปลี่ยนที่ร้านได้ป่าวคะคือไม่รู้ข้อมูลว่าเวลาของเสียทางร้าน es จะเปลี่ยนของให้เรารึป่าวคะ

เพิ่งซื้อมาประมาณวันที่ 26 / 01 / 56

ถ้าเสียแล้วเปลี่ยนไม่ได้เสียใจจริงๆเลย  :'( :'( :'( :'( :'(

(เสียดายตังอะนะ)

JENG

ของค่ายพระโขนงยังรวนเลย ขายทิ้งไปแล้ว หรือเราอาจจะใช้ไม่เป็นเองมั๊ง
สามารถติดตาม electoday ได้ที่

Facebook
www.facebook.com/groups/coopmicro

Google+
https://plus.google.com/communities/103482067769375459277

☺☺☺ความรู้ และความฉลาด ไม่ใช่สิ่งเดียวกัน จะมีประโยชน์อะไร ถ้าฉลาดแต่อยู่ในกะลา☺☺☺

firmware.c

ตัวนี้ output ออกมาเป็นอะไรครับถ้าเป็นพวก uart น่าจะมี checksum ให้นะเค้าไม่มีมาเหรอ
IAR Embedded Workbench for ARM
AVR-Studio + AVR-GCC
CodeBlocks + MinGw
CodeBlocks + Gtk+

manaw

มีทั้ง uart และ BCD คะ คือตอนนี้ O/P เป็น BCD คะ

tape_4

ถ้าใช้ขา BCD ต้องตรวจสอบ ขา BITS ด้วยครับเพื่อเป็นการเช็คสถานะว่ามีการเปลี่ยนข้อมูลเข้าใหม่หรือไม่ และุ้ ถ้ายังไม่แปะ LABEL ลงไปลองเอามือลองกดเปล่าว่า ติด 2 ปุ่มหรือไม่ ครับ
ลองทดสอบดูก่อนครับ
จงเชื่อมั่นในสิ่งที่ทำและมีศรัทธากับสิ่งที่เราเรียนรู้

manaw

ทำการทดสอบแล้วคะ พอกดเกือบจะโดนเลข 5 บ้างครั้งเลข 5 มันก็ติดเลยแถมบวกเลข 4 เข้าไปด้วยคะ

tape_4

ทดสอบโดยการต่อกับ MCU แล้วใช่หรือไม่ หรือว่าจ่ายไฟแล้วลองกดดู ครับ ถ้าทดสอบกับ MCU ต้องตรวจสอบสัญญาณจากขา BITS ว่ามีสัญญาณของการกดปุ่มจากนั้่นให้หน่วงเวลาซัก 1 ms แล้วค่อย
อ่านสถานะ BCD input ซึ่ง สถานะนี้เมื่อมีการกดปุ่ม จาก Touch key แล้วขาสถานะของ key จะค้างสถานะของ output ของปุ่มกดเอาไว้ ครับ
ถ้าทำแล้วไม่ได้อีก ก็เอาไป ทดสอบให้ร้านที่ ซื้อมาว่าเป็นอย่างที่ ว่ากดแล้วมีปัญหาเมื่อไม่ได้ต่อกับ MCU ว่า กด เลข 5 แล้วมีเลข 4 ติดขึ้นมาด้วย ครับ
จงเชื่อมั่นในสิ่งที่ทำและมีศรัทธากับสิ่งที่เราเรียนรู้

Neo

เลิกใช้แล้วตัวนี้   รวนตลอด   
ต้องใช้ Adaptor  ไม่งั้นกดแล้วไม่ทำงาน